ไปคลายร้อนกันค่ะ เที่ยวแล้วละหนาวววววว รีวิว เที่ยวจีน ที่ ภูเขาง้อไบ๊ หรือ Mt. Emei หรือ 峨嵋山 มณฑลเสฉวน Sichuan ประเทศจีน China เป็นประเทศที่มักมีอิทธิพลกับสภาพอากาศบ้านเรา ไม่ว่าจะหย่อมความกดอากาศสูงหรือต่ำจากประเทศจีนแผ่มาสู่ประเทศไทย แล้วสภาพอากาศบ้านเราก็คล้อยเปลี่ยนตาม ครั้งนี้ได้มาเยือนในช่วงฤดูหนาว ที่สุดแสนจะหนาวเหน็บ หิมะปกคลุม และโชคดีที่ฟ้าเปิด มีแดดพอช่วยให้อุ่นขึ้นได้ ไปง้อไบ๊ก็หลายครั้ง ชอบครั้งนี้ที่สุดแล้วค่ะ ฟ้าใส หิมะขาว สวยเคลิ้มลืมหนาวเลยเชียว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/08/cover_wcg_9047.jpg)
การมาเที่ยวที่ภูเขาง้อไบ๊นี้ ก็สามารถเดินทางได้หลายรูปแบบแล้วแต่จะชอบและถนัด ไม่ว่าจะซื้อทัวร์จากไทย ซึ่งครั้งนี้เราก็มากับ บริษัท ดับเบิ้ลเอ็นจอย Double Enjoy Travel หรือ ถ้าชอบ Backpack มาเองก็นั่งรถบัสโดยสารจากสถานี Xinnanmen Bus Station 新南门长途汽车站 หรือรถไฟ จากเมืองเฉิงตู Chengdu ถ้าจะซื้อตั๋วก็สามารถ inbox ไปสั่งซื้อล่วงหน้าจาก China EASY Ticket เค้ารับจองและซื้อตั๋วรถบัสรถไฟในมณฑลเสฉวนค่ะ หรือจะจองออนไลน์จาก Trip.com ก็ได้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_8980.jpg)
ช่วงที่เรามาครั้งนี้คือ กลางเดือนกุมภาพันธ์ ที่ยังคงเป็นหน้าหนาว และหิมะยังคงตก ข๊าว ขาววววววว หิมะเต็มภูเขาสวยงามที่สุด ถ้านั่งรถบัสจากเมืองเฉิงตูมาที่ง้อไบ๊ ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงนิดๆ ถ้ารถไฟความเร็วสูง 1 ชั่วโมงนิดๆ ส่วนการเดินทางขึ้นมาบนเขาง้อไบ๊ เพื่อจะไปยอดเขาจินติ่ง ต้องนั่งรถของอุทยานขึ้นมาประมาณ 2 ชั่วโมง ไต่เขามาก็หลายโค้ง มึนกันไป แต่วิวระหว่างทางก็สวยเว่อวังอลังการ หลับไม่ลง
*** ค่าตั๋วรถอุทยานไป-กลับราคา 90 หยวน ค่าเคเบิ้ลคาร์ไป-กลับ 140 หยวน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_8990.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_8989.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_8995.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_8987.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_8988_.jpg)
พอรถมาถึงลานจอด ก็ต้องเดินประมาณ 30 นาที หรือประมาณ 1 กิโลเมตรได้อยู่นะ เพื่อไปสถานีเคเบิลคาร์ เป็นทางเดินราบบ้างบันไดบ้าง พอได้เหนื่อยนิดหน่อย เดินระวังลื่นและให้ระวังฝูงลิงด้วยนะคะ บางจุดมีลิงเยอะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9155.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9002.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9021.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9041.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr7391.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9050.jpg)
เจอแบบนี้ก็ฟินจนลืมหนาว อือฮือ ตื่นเต้นๆๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9048.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9018.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9012.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9035.jpg)
บนนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยมานะคะ เราต้องเตรียมรับมือ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr7301.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9049.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9047.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9061.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr7383.jpg)
เขาง้อไบ๊ เอ๋อเหมยซาน Emei Shan 峨嵋山 เป็น 1 ใน 4 ขุนเขาใหญ่ที่เป็นรากฐานของพุทธศาสนาในจีน ซึ่งขุนเขาใหญ่ 4 แห่งประกอบด้วย
1. เอ๋อเหมยซัน 峨眉山 ในมณฑลเสฉวน 四川省
2. พู่ถัวซัน 普陀山 ในมณฑลเจ้อเจียง 浙江省
3. จิ่วหัวซัน 九华山ในมณฑลอันฮุย 安徽省
4. อู่ไถซัน 五台山ในมณฑลซันซี 山西省
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr7377.jpg)
ทริปนี้โชคดีสุดเลยค่ะ ที่ได้มาเจอฟ้าเปิดแบบนี้ แจ่มมาก ยอดเขาจินติ่งบนเขาง้อไบ๊ Emei สูงประมาณ 3,077 เมตรจากระดับน้ำทะเล บนยอดเขามีหิมะปกคลุมเกือบทั้งปี อุณหภูมิเฉลี่ยตลอดปี 14 – 19 องศาเซลเซียส สามารถขึ้นมาเที่ยวบนเขาง้อไบ๊ได้ทั้งปี แต่ฤดูฝนราวเดือน เม.ย.- ต.ค. เดินทางค่อนข้างลำบาก อุณหภูมิที่เขาง้อไบ๊มีความแตกต่างจนมีคำเรียกว่า “ภูเขา 4 ฤดู ในระยะ 10 ลี้ อากาศยังแตกต่างราวคนละฟ้า”
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9121.jpg)
พระโพธิสัตว์ผู่เสียน(普贤菩萨)เป็นพระพุทธรูปพระโพธิสัตว์นั่งบนช้างเผือก ทำจากทองสัมฤทธิ์ ซึ่งถูกสร้างขึ้นในสมัยราชวงค์ซ่งเหนือ ค.ศ.980 มีน้ำหนัก 62 ตัน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9102.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr7370.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9103.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9113.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9107.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9147.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/wcg_9031.jpg)
เจอสภาพอากาศแบบนี้ฟินมาก ถึงจะหนาวแต่ถ้าเตรียมเสื้อผ้าอุปกรณ์กันหนาวมาพร้อมก็สบายนะคะ ลองจอน เสื้อฟรีท เสื้อกันลม ถุงเท้าหนาหรือแบบขนวู ถุงมือ หมวก ผ้าพันคอ แค่นี้ก็ไม่ต้องกลัวหน้าหนาวแล้วละ ช่วงหน้าหนาวที่จีนคนเที่ยวก็น้อย ไม่ต้องแย่งกันเยอะเหมือนช่วงใบไม้เปลี่ยนสี อ่านรีวิวนี้พอคลายร้อนกันได้มั้ยค่ะ ถึงหนาวกาย แต่หัวใจอุ่นดี 🙂 เที่ยวแล้วยัง ง้อไบ๊
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply