![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/coverhoianweb-3.jpg?w=770)
ซินจ่าว Xin Chào สวัสดี ได้มาสักที ฮอยอัน Hoi An ฉันก็หลงรักเธอในแว่บแรก เมืองอะไรไม่รู้ตึกเก่าสีเหลือง สีส้ม หม่นๆ ก็เป็นคนที่ชอบอะไรแบบนี้ ^_^
ฮอยอัน เวียดนาม Vietnam ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นเมืองมรดกโลก ซึ่งแน่นอนก็เป็นหนึ่งใน Dream Destination ของนักท่องเที่ยวทั่วโลก เพราะฉะนั้น ฮอยอัน นักท่องเที่ยวเยอะมาก มีสีสันมาจากหลากหลายเชื้อชาติทั่วทุกมุมโลก รีวิวนี้ก็ขอเน้นๆ ในเมืองฮอยอันแบบเดินเที่ยวชิลๆ เรื่อยๆ ไม่เร่งรีบนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc00926.jpg)
เราเดินทางมาช่วงวันที่ 20 มิถุนายน 2019 ซึ่งก็เป็นฤดูร้อนปนกับฝนตก อากาศก็เหมือนบ้านเรา ฝน ร้อน หนาว ก็คล้ายกัน ฉะนั้นมาเที่ยวช่วงนี้ ก็คืออากาศร้อนนะคะ จัดเสื้อผ้ามาให้เหมาะ ถ้าจะเที่ยวแบบเรา ก็ออกตั้งแต่ตี 5 สว่างแล้ว สบายๆ สายๆ เข้าคาเฟ่ จากนั้นเที่ยงบ่ายก็กลับเข้าที่พัก แล้ว 4 โมงเย็นก็ออกมาเดินเที่ยวอีกที ชิลนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9514.jpg?w=770)
การจะมาเที่ยวฮอยอัน ต้องบินลงเมืองดานัง เรามาด้วยสายการบิน AirAsia มี 3 ไฟลท์บิน เช้า สาย บ่าย ตามสะดวก แล้วยังมี Value pack ที่รวมโหลดเป๋า เลือกที่นั่ง ประกันเดินทาง อาหารร้อน ในราคาลด 20% ประหยัดไปได้อีกนะคะ ตอนจองก็อย่าลืมเลือก Value Pack นี้ด้วย และที่สำคัญไม่ควรลืมใส่เลข AirAsiaBIG เพื่อสะสมคะแนนเน้อ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc00914.jpg?w=770)
ใช้เวลา 1 ชั่วโมงครึ่ง บินลงดานัง เราใช้บริการรถ Taxi Grab ในการเดินทาง ลงแอพบนมือถือ ซึ่งง่าย สะดวก ราคาก็ไม่แพง ไม่ต้องกลัวจะดราม่านะคะ อิอิ นั่งรถจากดานังมาฮอยอัน ประมาณ 45 นาที แบบนี้จะมา 2 วัน 1 คืน เที่ยวแค่เสาร์-อาทิตย์ ก็ยังไหว ส่วนที่พักเราก็เลือกพักใกล้เมืองเก่าก็จะได้เดินมาเที่ยวใกล้ๆ ได้ที่พักแล้ว ก็ตามไปเดินเที่ยว หามุมถ่ายรูปชิคๆ เก๋ๆ ที่เมืองฮอยอันด้วยกันนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9637.jpg)
เมืองฮอยอัน Hoi An เมืองเล็กริมฝั่งทะเลจีนใต้ทางตอนกลางของประเทศเวียดนาม ในอดีตเคยเป็นเมืองท่าที่ใหญ่ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก เมื่อปี พ.ศ. 2542 ส่งผลให้เกิดการพัฒนาและอนุรักษ์ ตึกเก่า อาคาร สถาปัตยกรรมต่างๆ ภายในเมืองให้คงอยู่สภาพเดิมไว้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9505.jpg)
ตื่นมาล้างหน้า แปรงฟัน ทาครีมกันแดด ออกจากที่พักตั้งแต่ตี 5 กว่าๆ สว่างแล้วค่ะ ตื่นก่อนเห็นก่อน มาแต่เช้าคนน้อยก็จะได้เห็นวิถีชีวิตชาวเวียดนาม เดินเที่ยว ถ่ายรูป กินมื้อเช้า จิปชา กาแฟ เป็นอะไรที่ชอบ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9629.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc01044.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9610.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9501.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc01049.jpg)
7 โมงเช้า แดดกระทบตึกเก่า แสงและเงามา ก็จะได้มุมสวยถ่ายรูปเก๋ๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9531.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9506.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9785.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc00944.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9552.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9659.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dscf3045.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9764.jpg)
Pre wedding ชอบมาถ่ายที่นี่ เราก็ตามถ่ายเจ้าบ่าวเจ้าสาวไปด้วย ^_^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9682.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9769.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9524.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9663.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9486.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc01040.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dscf3060.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc00999.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9730.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dscf3122.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9826.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9840.jpg)
บนนี้อยู่ที่ชั้นบนร้าน Faifo coffee จะขึ้นมา บังคับต้องสั่งเครื่องเดิมหรืออาหารก่อนนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dscf3212.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9845.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9839.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9880.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9702.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9263.jpg)
แดดร่วมลมตก ก็ออกมาเดินเที่ยวอีก คนจะเยอะหน่อย ได้ Slow life จริงๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc00806.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9297.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9315.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9910.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9334.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9331.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9348.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9360.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9413.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9401.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9399.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc00886.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9445.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dsc00890.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9414.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9922.jpg)
มาดูในส่วนของกินกันบ้าง street food อยากกินอะไรลองได้หมดนะ เรามากันหลายคน ได้มีคนช่วยแบ่งกิน ของกินชื่ออะไรก็จำไม่ได้หรอก เรียกชื่อยาก ซื้ออย่างนิดพอได้ชิม ถ้าอร่อยก็ซื้อกินอีก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9819.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9886.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9885.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9901.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9900.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9256.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9935.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9899.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9894.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9928.jpg)
- เวียดนาม เวลาเท่ากับเวลาประเทศไทย
- ค่าเงินเป็น ดอง โดย 1,000 ดอง ประมาณ 1.4 บาท แลกเงินเวียดนามมาจากไทย หรือจะแลกเป็น USD มาแลกเงินเวียดนามที่นี่ก็ได้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9485.jpg)
เป็นยังไงบ้างค่ะ ฮอยอันของฉัน ฮอยอัน ฉันชอบมาก 🙂
มาเถอะค่ะ เที่ยวเมืองมรดกโลก World Heritage สักครั้งในชีวิตหาโอกาสมาเที่ยวนะคะ ทุกวันนี้เที่ยวต่างประเทศก็ถูกและประหยัดได้ เที่ยวแล้วยัง ? ฮอยอัน ฉันรักเธอ ^_^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/dscf3013.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/07/ple_9792.jpg)
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง
https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply