เที่ยวจีนครั้งนี้ฟินได้ดั่งใจ สวยมาก ตั้งแต่ ตามหาความขาวหนาวเย็นที่ Dagu Glacier มาที่ ใบไม้เปลี่ยนสี Songpinggou แล้วบังเอิญเจอที่เที่ยวที่ไม่ได้อยู่ในแผนอย่าง Ganbao Tibetan stone village และก็มาจบลงที่ Bipenggou ปี้เผิงโกว เมือง Lixian ขอบอกว่า สวยมากกกก ชอบมาก อากาศก็เป็นใจ ฟ้าใส แดดดี ถูกใจอย่างจริงจัง แต่ว่า … เรามีเวลาแค่ 5 ชั่วโมง จะเดินเที่ยวพอมั้ย ก็คงต้องพอตามสภาพ ไปเท่าที่ได้ ไม่งั้นจะกลับเข้าเฉิงตูแล้วบินกลับไฟลท์รอบดึกไม่ทัน ตามไปเที่ยวสวยๆ รัวๆ กับเราได้เลยค่ะ
🔸 เราจองตั๋วเครื่องบิน และที่พักที่จีน ผ่าน www.trip.com สะดวก มีภาษาไทยให้ด้วย แต่ต้องเลือกที่พักที่รับต่างชาตินะคะ
>> คลิกอ่านรีวิวเที่ยวจีนทริปอื่นๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9828.jpg?w=1024)
ต้องรีบมาเที่ยวแต่เช้า เก็บของแพคเป๋ามาฝากไว้ที่โรงแรม แล้วก็เดินทางไปรถเหมาที่เราคุยไว้แล้ว ให้ไปส่งในอุทยานแล้วมารับไปส่งที่สถานีรถบัสเพื่อจะกลับเฉิงตู เรามาถึงจุดขายตั๋วเข้าอุทยาน Bipenggou ตอน 8 โมงเช้า
– รถเหมา รับส่งจากโรงแรมมาที่ Bipenggou 200 หยวน
– ค่าเข้าอุทยานรวมรถบัส 130 หยวน
– ค่ารถไฟฟ้าเล็กในอุทยาน ไปกลับ 60 หยวน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9894.jpg?w=1024)
ดูจากแผนที่แล้ว ต้องใช้เวลาเที่ยวทั้งวันเต็มๆ หรือมีเวลาก็ 2 วันได้นะคะ จะเดินเที่ยวหรือนั่งรถไฟฟ้าเที่ยวก็ได้ แต่เรามีเวลาน้อยก็ใช้สอยประหยัดตามสภาพ ได้ตั๋วเข้าแล้วก็นั่งรถบัสเข้ามา จอดจุดแรก ก็ติดว้าววววววแล้ว แต่ก็หนาวววววววด้วย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9736.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9722.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9719.jpg?w=1024)
ช่วงแรกนั่งรถบัสแวะจอดเที่ยวแต่ละจุด มาสุดทางก็ต้องเปลี่ยนการเดินทาง จะเดินหรือจะนั่งรถไฟฟ้าเล็ก พวกเราต้องนั่งรถเพราะเวลาน้อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9746.jpg?w=1024)
รถไฟฟ้าเล็กแบบนี้นะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9865.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9747.jpg?w=1024)
มาถึงจุดเที่ยวที่มี ภูเขาหิมะ ทะเลสาบ ลำธาร น้ำตก และต้นสน ลงตัวมีครบทุกอย่าง ที่ตรงนี้ทำให้เราอยู่นาน เดินเล่นเพลินๆ เดินเที่ยวตามอัธยาศัย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1180.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/g0341250.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9760.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1271.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1276.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1282.jpg?w=768)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1292.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/g0411509.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1318.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9774.jpg?w=762)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9805.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9828-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9812.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9820.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9834.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/dsc02738.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9870.jpg?w=1024)
บริเวณนี้คือ Argali Lake เดินเที่ยวได้รอบ มองเห็นวิวได้รอบทิศ 360 องศา
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1538.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9867.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9875.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9885.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9878.jpg?w=1024)
จากจุดนี้ นั่งรถไฟฟ้าเพื่อจะขึ้นไปสุดทางที่ Swallow’s Stone Nest เส้นนี้ก็มีทางเดินเที่ยวลัดเลาะตามลำธารได้ด้วย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9861.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/dsc02775.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1548.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9839.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9840.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9859.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9855.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/ple_9856.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/gopr1542.jpg?w=1024)
ฟินกันพอแล้ว รีบกลับออกมาขึ้นรถบัสจาก Lixian รอบ 15.00 น. ไปเฉิงตู ใช้เวลา 4 ชั่วโมงโดยประมาณ ราคา 66 หยวน ถ้าไม่เหนื่อย มีเวลาไปเดินเที่ยวในเมืองกันอีกนิดหน่อยได้อยู่นะ เพราะไฟลท์บินขากลับ ThaiAirAsia ตี 3 ได้นอนบนเครื่องถึงไทยตี 5 เช้าพอดี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/02/dscf5220.jpg?w=1024)
Bipenggou ปี้เผิงโกว โอ้โหมันสวยมาก จริงๆ จบทริปนี้แบบ Happy สวยๆ ชอบมาก ทุกอย่างลงตัว ฟ้าเป็นใจ ได้เห็นทั้งหิมะ และใบไม้เปลี่ยนสี ด้วยเวลาเที่ยวเต็ม 5 วัน 3 อุทยาน ไม่เหนื่อย ไม่เพลีย เที่ยวจีนไม่เบื่อ ยังไงก็ชอบ ตื่นเต้นกับธรรมชาติสวยงาม อลังการ สนุกสนานกับการสื่อสารภาษาจีนด้วยแอพแปลภาษา ใช้ภาษามือ ภาษากาย ภาษาเขียน ที่เราต่างจะพยายามสื่อสารกันให้เข้าใจ ก็ไหวอยู่ ไม่เชื่อลองไปเที่ยวจีนดูนะคะ จะเที่ยวในรูปแบบไหนเราก็ได้เปิดโลกทัศน์ใบใหม่ ได้ประสบการณ์ใหม่ เจอคนใหม่ๆ เปิดโอกาสให้ตัวเองได้ออกจาก Comfort Zone บ้างนะคะ
ที่เที่ยวทั้งหมดในทริปนี้อยู่ในมณฑลเสฉวน Sichuan โดยเราเลือกบินลงที่เมืองเฉิงตู ด้วยสายการบิน ThaiAirAsia ที่มีเที่ยวบินไปจีนมากมาย ติดตามอ่านรีวิวทริป เที่ยวจีนนี้ได้
🔸 จองที่พักที่จีน ผ่าน www.trip.com ได้สะสม coin จากยอดจองไว้แลกเป็นส่วนลดใช้ในการจองครั้งต่อไปได้นะคะ
>> ตามหาความขาวหนาวเย็นที่ Dagu Glacier
>> ใบไม้เปลี่ยนสี Songpinggou
>> บังเอิญเจอ Ganbao Tibetan stone village
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง
https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply