ได้ไปเที่ยว รัสเซีย Russia อย่างที่ฝันไว้ ในแบบประหยัดของเรา รัสเซียประเทศที่มีขนาดพื้นที่ใหญ่มาก และมีประวัติศาสตร์ที่ยาวนาน มอสโคว์ Moscow และ เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก St.Petersbur ซึ่งทริปนี้จะเกิดไม่ได้ถ้าไม่มีตั๋วโปร จากสายการบินกาตาร์แอร์เวย์ Qatar Airways จองตั๋วข้ามปีไว้เลย จากนั้นก็วางแผนจองที่พัก จองรถไฟ บินช่วงเดือนพฤศจิกายน มันก็ฤดูหนาว กลางวันก็จะสั้น กลางคืนจะยาว หนาวอีกด้วย แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาเพราะเรามีเวลาเที่ยวชิลๆ 8 วัน สบายมาก ไหวอยู่ ^_^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/coverwebmoscow.jpg?w=1024)
ทริปนี้ 8 วัน แบ่งการเที่ยว 2 เมืองเท่าๆ กัน เมืองละ 4 วัน คือ มอสโคว์ Moscow และ เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก St.Petersburg ที่สำคัญคนไทยเที่ยวรัสเซียไม่ต้องใช้วีซ่า โดยตั๋วที่เราจองได้บินลงเมืองมอสโคว์ ส่วนขากลับจาก เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก สะดวกเลยได้เที่ยวไปเรื่อยๆ แล้วนั่งรถไฟนอนจากมอสโคว์ไปเซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก แบบไม่ย้อนกลับมาที่เดิม ตามพวกเราไปเที่ยวรัสเซียนะคะ ว่าไปเที่ยวที่ไหน โบสถ์ วัด วัง พิพิธภัณฑ์ รถไฟใต้ดิน สถาปัตยกรรม และอื่นๆ อีกมากมาย
ก่อนเดินทางเตรียมข้อมูลที่ต้องใช้งานให้เรียบร้อย
- ที่พัก ก็จองจาก www.booking.com หรือเจ้าอื่นที่เราสะดวกก็ได้นะคะ
- รถไฟจาก Moscow ไป St.Petersburg จองผ่าน http://pass.rzd.ru/ จะได้ราคาถูกสุด จองได้ล่วงหน้า 90 วันก่อนวันเดินทาง มีแบบตู้นอน 2 เตียงและ 4 เตียง ขึ้นอยู่กับ Class ของรถไฟ ใช้เวลาเดินทางประมาณ 8 ชั่วโมง
- โหลด App ต่างๆ ไว้ใช้งาน เช่น Yandex map , Yendex Taxi , Metro , Google map รวมทั้งแอพเรียก taxi อย่าง Uber ก็ควรจะมีไว้ และที่สำคัญแอพ Translate แปลภาษาแบบออฟไลน์ เจอภาษารัสเซียก็ งงเด้ !
- เงินรัสเซีย ค่าเงิน 1 RUB (รูเบิล) เท่ากับ 0.5 บาทไทย
- ซิมโทรศัพท์ ถ้าเราใช้ซิมของรัสเซีย เนตที่นี่จะบล๊อค Line นะคะ แต่มีไว้ใช้กับพวกแอพแผนที่ การเดินทาง หาข้อมูลและใช้โทรได้ แต่พวกเราก็เปิดโรมมิ่งแบบใช้งาน Mobile Data จากไทยไปด้วยก็สะดวกดี
- ขนม อาหารตัวช่วยก็พกมาด้วย ถ้าไม่ค่อยชอบอาหารยุโรปหรือกลัวจะอาหารไทย เราพักแบบโฮสเทลมีห้องครัวส่วนกลางให้ทำอาหารได้ ซื้อของสดจากซุปเปอร์มาร์เกตมาทำกิน ขอบอกว่า โยเกิร์ตที่นี่อร่อยม๊ากกก อีกทั้งเบียร์ ว๊อดก้า ไวน์ ก็ราคาถูกไปอีก ฟินค่ะ
- เตรียมฟิตร่างกายให้ดี เพราะเราจะเน้น เดิน เดิน และก็เดิน อากาศหนาวเย็น เดินเที่ยวชิลๆ ให้ร่างกายอุ่นและได้ออกกำลังกายด้วย
- เสื้อผ้า ก่อนไปก็ฟิตติ้งเสื้อและอุปกรณ์กันหนาวให้ดีนะคะ ที่สำคัญ มือ เท้า คอ หัว ต้องให้อุ่น จะได้เที่ยวแบบอุ่นกาย แล้วอุ่นใจ
ที่สำคัญ ! ไม่ว่าจะอย่างไร การเดินทางท่องเที่ยวเราต้องดูแลตัวเอง ระมัดระวัง จัดการตัวเองให้ดี อย่าให้เป็นที่ล่อตาล่อใจของพวกมิจฉาชีพ เราควบคุมคนอื่นไม่ได้ ก็ต้องจัดการตัวเองให้ดีอย่างให้มีช่องว่างให้ใครมาทำอะไรเราได้ คนรัสเซียหน้าดุไม่ค่อยยิ้ม เค้าต้องยิ้มแบบมีเหตุผล แต่ใจดีให้การช่วยเหลือ เอ้า !!! เริ่มเที่ยวได้ รัสเซีย มอสโคว์ เที่ยวแล้วยัง ?
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_23.jpg?w=1024)
พาเที่ยวเมือง มอสโคว์ Moscow ที่เป็นเมืองหลวงของรัสเซีย พวกเราเริ่มต้นบินลงที่สนามบิน Domodedovo จากนั้นเรียก taxi ด้วยแอพ Yandex และ Uber ใช้ 2 แอพเทียบกัน แอพไหนราคาถูกกว่าก็เลือก ได้ taxi พาเข้าเมืองไปที่พักที่จองไว้ ชื่อ HOSTEL KREMLIN LIGHTS ซึ่งเราจองไว้ล่วงหน้านานเลย เพราะกลัวจะเต็ม ทำเลดีมากอยู่ใกล้ศูนย์กลางแหล่งท่องเที่ยว ใกล้เมโทรด้วย มาถึงก็เก็บของ แล้วเริ่มออกเที่ยวกันได้ Moscow เที่ยวไหนบ้าง ตามไปๆๆ นะคะ
1. Cathedral of Christ the Saviour
เริ่มต้นเที่ยวโบสถ์กันก่อน อยู่ใกล้ที่พัก เดินมา 5 นาทีก็ถึง เป็นอาคารสีขาว โดมสีทองอร่าม ด้านหน้าของโบสถ์ติดกับแม่น้ำ Moskva มองเห็นพระราชวังเครมลิน Kremlin ที่ยิ่งใหญ่ชัดเจน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_02.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_03.jpg?w=1024)
2. พระราชวังเครมลิน Kremlin
ภายในพระราชวังเครมลิน ก็มีโบสถ์ และพิพิธภัณฑ์ที่สำคัญ แล้วก็ยังมีอะไรที่น่าสนใจให้เที่ยวชมเยอะมากนะคะ มีเรื่องราวทั้งประวัติศาสตร์ยาวนานให้ได้รู้ เรื่องของศาสนา แต่ไม่อนุญาตให้ถ่ายภาพภายใน ได้ชมภาพจากภายนอกแค่นี้ก็สวยงามอลังการมากแล้วค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_04.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_05.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_06.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_09.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_07.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_08.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_10.jpg?w=1024)
เดินออกประตู Red Square นะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_11.jpg?w=1024)
3. St.Basil’s Cathedral
อยู่ที่บริเวณด้านหน้าของ Red Square เป็นแลนด์มาร์คของเมืองมอสโคว์เลยนะคะ ถ้าไม่มาที่นี่ก็ถือว่ามาไม่ถึงมอสโคว์เด้อ St.Basil’s Cathedral เรียกกันอีกอย่างคือ โบสถ์หัวหอมสีแฟนซี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_12.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_01.jpg?w=770)
จากด้านหลัง St.Basil’s Cathedral นี้เดินมาจะเป็นสะพาน สวนสาธารณะ จำชื่อไม่ได้นะคะ จะเห็นสะพานยื่นออกไปที่แม่น้ำชัดเจน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_14.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_15.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_87.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_16.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_17.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_18.jpg?w=1024)
4. Red Square
จะอยู่บริเวณด้านหน้าของ St.Basil’s Cathedral เป็นศูนย์กลางในทุกสิ่ง ทั้งพระราชวัง โบสถ์ มีห้างสรรพสินค้าชื่อดัง คือ Gum แล้วยังเป็นลานกางแจ้งที่ไว้จัดงานต่างๆ รวมทั้งงาน Count Down ปีใหม่ ที่นี่เดินเที่ยวได้ทั้งวัน เช้ายันค่ำ หนาวมากก็เดินเข้าห้างบ้าง แล้วจะได้ของติดไม้ติดมือออกมาโดยไม่รู้ตัว มาช่วง Black Friday ด้วยดิ อะไรก็ลดราคาไปหมด แฮะๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_13.jpg?w=1024)
ที่ Red Square นี้ จะมีสถานที่สำคัญ ได้แก่ St. Basil’s cathedral, Lenin mausoleum, GUM, State historical museum, Resurrection gate, Moscow 0 km ก็เดินเที่ยวได้เรื่อยๆ จะหลงก็ไม่หลง รู้แค่ว่าเพลินค่ะ อิอิ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_23-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_22.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_19.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_21.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_20.jpg?w=1024)
5. Izmaylovo Market
เป็นตลาดขายของที่ระลึกราคาถูก มีทั้งของมือสอง วางขายกับพื้นก็มี ถ้าไปวันเสาร์อาทิตย์ของจะเยอะ ต่อรองราคาได้ นั่งเมโทรสายสีน้ำเงินไปลงสถานี Partizanskaya ต้องเดินเข้าไปอีก 200 เมตร
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_24.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_25.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_26.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_27.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_28.jpg?w=1024)
6. Kolomenskoe
เป็นสวนสาธารณะ ที่มีทั้งโบสถ์ และสวนป่า ถ้ามาช่วงใบไม้เปลี่ยนสีก็จะสวยมากไปอีก เรามาถึงก็ใบไม้ร่วงลงพื้นหมดแล้ว เดินเที่ยวภายในนี้ก็แอบไกลแต่ก็ได้เรื่อยๆ ไม่เบื่อ ให้นั่งเมโทรสายสีเขียว ลงที่ Kolomenskaya Station
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_29.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_30.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_31.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_32.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_33.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_34.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_35.jpg?w=1024)
7. Moscow State University
แวะมาเที่ยวมหาวิทยาลัยที่สวยที่สุดแห่งหนึ่ง ตึกใหญ่มากและเก่าด้วย พื้นที่ก็เยอะอีก เดินยังไงให้ทั่วเนี่ย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_36.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_37.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_38.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_39.jpg?w=768)
ใกล้กับมหาวิทยาลัยจะมีจุดชมวิวที่เรียกว่า Sparrow hill จะมองเห็นวิวแม่น้ำ Moskava แล้วจากนี้ ก็เดินไปขึ้นเมโทรสายสีแดงสถานี Prospekti Vernadskogo ได้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/gopr2935.jpg?w=1024)
8. สถาปัตยกรรมรถไฟใต้ดิน Metro
เที่ยวมอสโคว์ก็ไม่ควรพลาดที่จะเที่ยวรถไฟใต้ดินหรือเมโทร Metro เราให้เวลาครึ่งวันสำหรับการนั่งรถไฟใต้ดิน เดินออกเกือบทุกสถานี แต่ละสถานีก็มีสถาปัตยกรรมเป็นเอกลักษณ์ มีเรื่องราว ค่ารถไฟก็ถูก ราคา 55 RUB (รูเบิล) ตลอดทั้งสาย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_41.jpg?w=1024)
รถไฟใต้ดินบ้านเค้าทำลึกมากและมีมานานเป็นร้อยปีแล้วด้วย สมัยก่อนที่เค้าขุดใต้ดินไว้เพื่อจะหลบภัยสงครามลงมาใต้ดิน เห็นแล้วก็นึกว่าเป็นอีกเมืองอยู่ใต้ดินนี้ ตกแต่งและสร้างได้สวยงาม ทำให้เราต้องแวะเที่ยวชมและถ่ายรูปสนุกด้วยค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_42.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_43.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/russia_40.gif?w=833)
ผัง Metro นี้เราดูในแอพ Yandex Metro ได้ หรือเว็บไซต์ Moscow Metro Map ง่ายและสะดวกแค่เลือกสถานีที่จะไประบบก็บอกวิธีและระยะเวลาในการเดินทางด้วยเมโทรนี้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/05/img_6301.jpg?w=1024)
จบทริปมอสโคว์ สวยๆ เพลินๆ เกินห้ามใจ เห็นแค่นี้ก็ตะลึง อึ้ง ทึ่ง กับ โบสถ์ วัด วัง พิพิธภัณฑ์สถานต่างๆ สิ่งก่อสร้างที่ยิ่งใหญ่อลังการ ประวัติศาสตร์อันยาวนาน ทำให้ต้องหาอ่านข้อมูลประวัติศาสตร์ตามไปด้วยจะได้เที่ยวแล้วอินเข้าไปอีก จากนั้นตามไปเที่ยว เมืองเซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก St.Petersburg กันต่ออีก 4 วันนะคะ คลิกๆ
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple