Road trip ขับรถเที่ยว เป็นอีกรูปแบบการเดินทางที่เราชอบและทำให้การท่องเที่ยวมีความสุขยิ่งขึ้น ชอบตรงไหนก็จอดแวะตรงนั้น ชอบมากก็แวะนานหน่อย เจอถนนสวยก็ต้องจอด หลงทางกันบ้าง ออกนอกเส้นทางบ้าง ทริปนี้เลือกไปที่ พะเยา ยิ่งไม่ต้องรีบ เน้นชิลๆ เนิบๆ เพราะพะเยาเป็นจังหวัดเล็ก อบอุ่น สงบ ร่มเย็น ธรรมชาติสวยงาม ยิ่งถ้ามี ประกันรถยนต์ ด้วยแล้ว ยิ่งขับรถเพลิน น่าตามรอยไปเที่ยวนะคะ 🙂
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/coverimg_7998.jpg?w=1024)
ซึ่งทริปพะเยานี้เรามีเวลา 5 วัน 4 คืน แต่เราเริ่มต้นที่เชียงใหม่นะคะ เลือกบินไปเชียงใหม่ เพราะมีไฟลท์บินเยอะ และมีหลายสายการบินให้เลือกสรรตามงบที่เราพอใจ แล้วรถเช่าก็มีหลายเจ้ามีตัวเลือกเยอะ แต่ถ้าใครจะสะดวกบินไปลงเชียงรายหรือน่านก็ได้ ตั๋วบิน ก็เลือกจองผ่าน Traveloka ง่ายสะดวก แล้วก็ยังมี Feature ให้เราเปรียบเทียบราคา และโปรโมชั่นว่าสายการบินไหนราคาดีที่สุด เพื่อให้เลือกราคาที่ดีและถูกที่สุดในตอนนั้น โดยไม่ต้องไปเปรียบเทียบเองให้เหนื่อย จองตั๋วเครื่องบินเชียงใหม่ราคาดีคลิกเลยค่ะ
รถเช่าขับเองก็เช่นกัน เลือกจองผ่าน Traveloka มีรถให้เลือกหลากหลาย จองง่าย สะดวก การันตีเรื่องคุณภาพรถนะคะ มากันหลายคนหารเฉลี่ยค่าเช่ารถและค่าน้ำมันก็ประหยัดกันไปอีก จองรถเช่าขับเองจากเชียงใหม่คลิกเลยค่ะ
ดูจากแผนที่แล้วขับรถจากเชียงใหม่ก็ผ่านจุดเที่ยวและวิวระหว่างทางสวยงามด้วย เตรียมใจไว้เลยถึงที่พักค่ำแน่นอน ^^ พร้อมแล้วก็รับรถเช่า คาดเข็มขัด เปิดแผนที่ แล้วออกรถไปเที่ยวพะเยากันค่ะ
เส้นทางขับรถของทริปนี้ ไปเที่ยว 4 อำเภอ ได้แก่ เชียงม่วน ปง เชียงคำ แม่ใจ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/map_ple_5038-1.jpg?w=1024)
เริ่มต้นจากสนามบินเชียงใหม่ แล้วก็มาจบสิ้นสุดที่เชียงใหม่ แวะนอนเชียงใหม่ 1 คืน ก่อนจะบินกลับกรุงเทพ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/phayaomaptrip2020.jpg?w=1024)
อ.เชียงม่วน
น้ำตกธารสวรรค์
น้ำตกธารสวรรค์ อยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติดอยภูนาง เป็นน้ำตกขนาดกลาง ที่เกิดจากน้ำในลำห้วยต่างๆ ไหลรวมกันกลายเป็นห้วยแม่ปั๋ง และตกลงมาเป็นน้ำตกธารสวรรค์ ก่อนไหลลงสู่แม่น้ำยม รายล้อมด้วยต้นไม้ใหญ่ ให้บรรยากาศที่ร่มรื่นและเป็นธรรมชาติ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0634.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_4833.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_4831.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_7570-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_4856-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_4817-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_4823-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0635-1-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0638-1-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
พระธาตุภูปอ
พระธาตุภูปอ พระธาตุประจำอำเภอเชียงม่วน เก่าแก่อายุกว่าพันปี หลังจากได้รับการบูรณะและสร้างปฎิมากรรมทางพุทธศาสนา ก็ได้เป็นสถานที่ท่องเที่ยวใหม่ของอำเภอ เนื่องจากประดิษฐานอยู่บนยอดเขาสูงสามารถมองเห็นวิวทิวทัศน์อำเภอเชียงม่วนได้ทั้งเมือง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0642.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0650.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_4883.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_4870-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_4873-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
ร้านกาแฟ สา-ฬะ-รูป
ลงจาพระธาตุภูปอ แวะร้านกาแฟเติมพลังก่อน ร้านสา-ฬะ-รูป เป็นร้านกาแฟติดริมน้ำ บรรยากาศร่มรื่นดีมากเลยค่ะ
พิกัดร้าน สา-ฬะ-รูป https://goo.gl/maps/gLQWMUC2MpwQ2Vcw8
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0651.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0653.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_7660.jpg?w=1024)
อำเภอปง
อ.ปง เป็นอำเภอที่ขึ้นชื่อแหล่งท่องเที่ยว คือ ภูลังกา และแลนด์มาร์คที่คนจดจำกันก็คือ ผาช้างน้อย ที่ตั้งเด่นสง่าบนที่ราบที่รายล้อมด้วยภูเขา แล้วสันเขามีที่พัก ร้านค้า คาเฟ่มากมาย ที่วิวหลักล้านแบบว่าตื่นมาเห็นทะเลหมอกเบื้องหน้ากันเลย
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_4905-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_4901-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_4909-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
Magic Mountain ภูลังกา
เราเลือกจองพักที่ Magic Mountain Camp ที่เค้าว่าจองยากจองนานข้ามปี แต่เราไม่พักแบบห้องพัก เพราะรู้มาว่าเค้าทำที่พักแบบแค้มป์เพิ่งเสร็จ ก็รีบโทรจองและเลือกเต็นท์หลังที่วิวดีสุด ณ ตรงนี้วิวดีสมคำร่ำลือจริงๆค่ะ เช็คอินได้ 15.00 น. แล้วเช็คเอ้าท์ 10.30 น. ก็ไม่แปลกใจที่ทำไมต้องเวลานั้น ไม่งั้นคุณจะร้อนมาก สำหรับที่นี่ไม่บรรยายเยอะนะคะ ดูรูปประกอบ แฮะๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0680.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_4929.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5315.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_7777.jpg?w=1024)
บรรยากาศตอนค่ำ ก็แน่นอน ! กว่าเราจะมาถึงได้ก็เล่นจอดแวะบ่อยๆ มาถึงก็ค่ำพอดี แต่ก็ยังทันแสงเย็นก่อนพระอาทิตย์ตกอยู่เน้อ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_7772.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_7785.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_7715.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_7816.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_4978.jpg?w=766)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_4969.jpg?w=770)
กลางคืนก็มาส่องทางช้างเผือก ซึ่งที่นี่จัดได้ว่า มองเห็นทางช้างเผือกด้วยตาเปล่าเลยนะคะ แล้วเราก็ใช้กล้องช่วยถ่ายให้เห็นชัดมากขึ้น
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0697.jpg?w=1024)
ฟินกับอากาศหนาว ดูดาวกันแล้ว ก็ตัดภาพมาที่ตอนเช้ากันบ้าง ตื่นมาคุณก็จะเจอแบบนี้ แบบที่วาดฝันไว้คือ ทะเลหมอกขาวปุกปุย แต่สิ่งที่เห็น วันนี้หมอกมาน้อยจังเลย แฮะๆ ชาวบ้านบอกว่ามีหมอกแทบจะทุกวันยกเว้นวันที่เรามา โอ้ยยยย บ้าบอ แต่เจอแค่นี้ก็ดีและสวยมากแล้วค่ะ พอใจในสิ่งที่เห็นตรงหน้า เนอะ 🙂
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5015.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5020.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5054.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_20201107_063343.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5027.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_20201107_071049-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_5096-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_5087-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
จะบอกว่าที่นี่อากาศร้อนเร็วนะคะ 9 โมงเช้าก็เริ่มร้อนแล้ว อยู่ไม่ได้ก็ต้องรีบอาบน้ำ กินข้าวเช้าแล้วก็ Check out ถ้านอนอีกคืน ก็ต้องออกไปเที่ยวหรือไปนั่งร้านกาแฟ จะฟินในเต็นท์ทั้งวันไม่ได้นะฮะ ศรีไม่ทนร้อน ฮาๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5105.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_7997.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5127.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5135.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_8292.jpg?w=1024)
ผาขี้นก
แล้วช่วงบ่ายแก่ๆ เราไปเดินป่าเบาๆ เพื่อไปชมวิวแสงเย็นที่ ผาขี้นก ซึ่งวิวที่มองลงมาก็จะเห็นผาช้างน้อยและวิวบ้านปางมะโอด้านล่างนี้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_8305.jpg?w=1024)
การจะขึ้นไปผาขี้นกได้นั้น ต้องนั่งรถกะบะ 4w ขึ้นไป ซึ่งจะเป็นรถของชาวบ้านในชุมชน เหมารถรวมกันไปแล้วหารเฉลี่ยค่ารถกัน ใช้เวลานั่งรถประมาณ 40 นาที ทางขึ้นเขาทางชัน ทางขรุขระ ผ่านเขาทะลุป่าขึ้นไป จากนั้นก็เดินต่ออีกประมาณเกือบ 1 km. เดินประมาณ 20-30 นาที แวะชมวิวไปด้วย รอแสงเย็น ขอบอกแสงเย็นที่บนนี้สวยมากนะคะ ถ้าใครมาเที่ยวมาพักที่ภูลังกา ขอแนะนำเลยนะคะ นอกจากขึ้นไป ยอดดอยภูลังกา ภูนม ภูอานม้า แล้ว ก็ยังมี ผาขี้นก ที่วิวสวย มองได้รอทิศทาง 360องศา เดินก็ไม่ไกลด้วยค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5205.jpg?w=1024)
เดินชมวิวศึกษาธรรมชาติกันไปด้วย
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0796-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_5197-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_5212-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_5193-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0826-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_8164-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_5234-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0811-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
มาถึงแล้วววว วิวก็จะสวยงามประมาณนี้ มองได้กว้างไกลสุดสายตาในแบบรอบทิศทาง 360องศา วิวแบบนี้จะมาตอนเช้าก็น่าจะฟินได้อีก เลือกช่วงเวลาที่เรามีนะคะ จะขึ้นมาตอนเช้าตอนเย็นตามสะดวก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0830.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5295.jpg?w=1024)
เจอลิงเจ้าถิ่นขึ้นมาทักทาย แต่ลิงไม่กล้าเข้ามาใกล้พวกเรานะคะ แค่โผล่มาหยอกย้อเล่นด้วย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0833.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_8181-1-761x1024.jpg?resize=761%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_8185-1-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
แสงเย็นที่รอคอย สวยมากค่ะ ข้างบนสามารถกางเต็นท์นอนได้ แต่ต้องจ้างคนนำทางและอยู่ดูแลด้วยนะคะ อย่ามาตามลำพัง จะได้เป็นการกระจายรายได้ให้ชุมชนด้วย บริการนำเที่ยวภูลังกา ภูอานม้า ผาขี้นก สนใจติดต่อลุงพันได้เลย โทร 089-8539476
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5270.jpg?w=1024)
ภูลังกา เต็มที่เต็มอิ่มกับที่นี่แล้ว ได้เวลาต้องไปอำเภออื่นต่อ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5281.jpg?w=1024)
อำเภอเชียงคำ
วัดนันตาราม
งามล้ำค่าศิลปะพม่า วัดนันตาราม ตั้งอยู่บ้านดอนไชย ต.หย่วน อำเภอเชียงคำ เดิมเรียก “จองม่าน” หรือ “จองคา” เพราะมุงด้วยหญ้าคา เป็นวัดที่อนุรักษ์วิหารศิลปะแบบไทยใหญ่ ตัววิหารสร้างด้วยไม้สักทั้งหลัก ฉลุไม้อย่างสวยงาม มีองค์พระประธานที่เป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัย แกะสลักจากไม้สักทองลงรักปิดทองทรงเครื่องแบบไทยใหญ่ แล้วยังมีพิพิธภัณฑ์ธนบัตรเก่า เครื่องใช้โบราณ ผ้าลายโบราณ และภาพวาดโบราณ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0863.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_8364.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_5326-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/dsc06085-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0864-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0873.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0869.jpg?w=1024)
วัดพระนั่งดิน
วัดพระนั่งดิน ตั้งอยู่ ต.เวียง อ.เชียงคำ เป็นวัดที่องค์พระประธานของวัดไม่มีฐานรองรับ เคยมีชาวบ้านสร้างฐานรองรับเพื่ออัญเชิญพระประธานขึ้นประดิษฐานบนฐานรองรับ แต่ปรากฏว่าพยายามยกเท่าไรก็ยกไม่ขึ้น จึงเรียกต่อกันมาว่า พระนั่งดิน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5350.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/g0030910.jpg?w=681)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5347.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0879.jpg?w=1024)
BlackSmith cafe
แวะพักจิบกาแฟกันบ้าง ที่เชียงคำมีคาเฟ่ร้านกาแฟเก๋ๆ บรรยากาศดี ให้นั่งจิบกาแฟ ชิลๆ ร้านนี้ของรุ่นน้องเราเอง แฮะๆ แวะมาอุดหนุนกันซะหน่อย ใครมาเที่ยวเชียงคำก็ฝากแวะมากินกาแฟได้นะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0859.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_8331.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0853-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_8347-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0861-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
บรรยากาศร้านก็เป็นแบบนี้ เค้กก็อร่อยนะ ผ่านมาผ่านไปก็แวะได้นะคะ
BlackSmith cafe เปิดเวลา 10.00 – 18.00 น. โทร 086 672 7374
ตามพิกัดนี้ได้เลยค่ะ https://goo.gl/maps/MvyQc4Srgb3PA3tx5
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_8329.jpg?w=1024)
อำเภอแม่ใจ
อุทยานแห่งชาติแม่ปืม
ตั้งอยู่ที่ ต.แม่ใจ อ.แม่ใจ ห่างจากตัวเมืองพะเยาแค่ 20km. เองค่ะ ขอแนะนำเลยนะคะสำหรับที่นี่ ด้วยบรรยากาศอ่างเก็บน้ำ ทะเลสาบ พายเรือคายัค รับแสงเช้า แสงส่องผ่านต้นสน เช้าๆ ถ้าอากาศหนาวเย็น จะได้เห็นหมอกลอยขึ้นบนผิวน้ำ พักเต็นท์นอนตื่นมาก็จะได้พบวิวทะเลสาบ แสงแดดอุ่นๆ สดชื่น สดใส ฟินค่ะ ตามไปดูรูปประกอบดีกว่า 🙂 สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่เพจ อุทยานแห่งชาติแม่ปืม – Mae Puem National Park นะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr0924.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5394.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5402-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_8440.jpg?w=763)
ตอนค่ำก็อากาศเย็น เหมาะกับการแค้มปิ้งเป็นอย่างมาก แล้วไม่พลาดที่จะต้อง ดูดาว เต็มท้องฟ้า โรแมนติกไปอี๊ก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5435.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0944-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0935-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5460.jpg?w=1024)
เช้าแล้วก็เป็นเช่นนี้ แต่หมอกมาน้อย ไม่ลอยบนผิวน้ำ แต่ได้อยู่ในบรรยากาศแบบนี้ก็ดีมากแล้ว ตื่นมารับอากาศสดชื่น
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5482.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5483.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5457.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/dsc06213-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/dsc06208-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_8507-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_8491-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_8529-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0969-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_5507-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0949-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
แสงแดดอ่อนๆ ก็ต้องรับแสงแดด สังเคราะห์แสงรับวิตามินดีกันหน่อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5515.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0981-1-1024x768.jpg?resize=1024%2C768&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/dsc06266-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/gopr0989-1-769x1024.jpg?resize=769%2C1024&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5565.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5560.jpg?w=1024)
จบทริปขับรถเที่ยวจากเชียงใหม่-พะเยา ไม่เหงา ไม่เบา ชาร์จพลังเต็ม ที่สำคัญเที่ยวช่วงนี้เราต้องดูแลตัวเองให้ดี การ์ดอย่าตก หมั่นล้างมือ ใส่หน้ากากอนามัย ทริปนี้ได้ตัวช่วยลดเสี่ยงติดเชื้อไวรัส ดักจับไวรัส ยิ่งอากาศเย็น ไวรัสเติบโตได้ดี กับ สเปรย์พ่นจมูก Nasaleze travel นาซัลลีซ ทราเวล ที่ผลิตจากสารสกัดธรรมชาติ เพิ่มการ์ดไปอีกชั้น เชื่อมั่นป้องกันไวรัส เป็นเหมือนหน้ากากที่มองไม่เห็น “ The invisible mask ”
หาซื้อตามร้านขายยาทั่วไป แล้วยังมีขายบนเครื่องบิน ThaiAirAsia ด้วยนะคะ
ดูรายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่ Nasaleze Thailand
เว็บไซต์ www.valorhealththailand.com
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_5568.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/nasalezetravel.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_7410.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_4787.jpg?w=1024)
ทริปนี้จบแบบสดชื่น สดใส สะอาด ปราศจากไวรัส แล้วอย่าลืมตัวช่วยในการเดินทางท่องเที่ยวกับ Traveloka จองตั๋วบิน รถเช่า เปรียบเทียบตั๋วบินรวดเร็วและได้ราคาดีที่สุด
หากใครอยากรู้รายละเอียดการเทียบราคา #Travelokaเที่ยวแล้วเทียบเลย เข้าไปดูได้ในลิ้งค์นี้เลยค่ะ > https://www.traveloka.com/th-th/promotion/promofilter
- จองตั๋วเครื่องบินไปเชียงใหม่ กับ Traveloka คลิกที่นี่ > https://www.traveloka.com/th-th/flight/to/Chiang-Mai.CNX
- จองบริการรถเช่าเชียงใหม่ หรือเช่ารถเชียงใหม่ กับ Traveloka คลิกเลย > https://www.traveloka.com/th-th/car-rental/city/chiang-mai
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/homerun_thelatestinfographicth.jpg?w=425)
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply