Namaste นมัสเต นะจ๊ะนายจ๋า อินเดียแล้ว อินเดียเล่า อินเดียเป็นดินแดนมหัศจรรย์ มีเสน่ห์ที่น่าหลงใหล ทั้งผู้คน วัฒนธรรม วิถีชีวิต และธรรมชาติที่สวยงามแปลกตา ไปทีไรก็มีเรื่องให้สนุกทุกครั้ง เพราะอินเดียสำหรับเรานั้น ตื่นเต้น สนุก สนาน มันส์ ฮา น่ารัก และขึ้นกล้องสวยงามนะคะ ครั้งนี้ก็จะขอรีวิวอินเดียที่เกิดจากการสะสมการเดินทางไป 4 ครั้ง 3 แคว้น (State) 2 ภูมิภาค (District ) ไม่รักไม่เกลียด แต่ชอบบบบบบบมากกกกกก อินเดียไม่เพลียแต่มันส์ จะเป็นยังไง เดินทางตามไปกับเราได้เลยนะจ๊ะนายจ๋า
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_49.jpg?w=1024)
แต่เดี๋ยวก่อน … ก่อนจะเดินทางไปผจญภัยที่อินเดียนั้น เราต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง
- ทำวีซ่าอินเดีย มีแบบ E Visa ง่ายๆ ใช้เวลาอนุมัติไม่เกิน 3 วัน ได้แบบ Double 6 เดือน ราคาประมาณ 80USD หรือ ประมาณ 2,700 บาท หรืออยากจะทำแบบวีซ่าติดเล่ม Passport ก็ได้แต่อาจจะยุ่งยากในการเตรียมเอกสารนิดหน่อย ได้วีซ่าแบบ Double 1 ปี ราคาประมาณ 3,800 บาท (ราคาวีซ่าที่บอกไปเป็นแบบประมาณนะคะ ตัวเลขเป๊ะๆ ต้องดูตอนยื่นอีกที บวกลบนิดหน่อย) เข้าไปยื่นวีซ่าตาม Link นี้ได้เลย https://indianvisaonline.gov.in/evisa/tvoa.html
- ใช้เงินสกุล รูปีอินเดีย (INR) แลกจากไทยไปได้เลย คิดค่าเงินง่ายๆ เงินรูปีหารสองเท่ากับเงินไทย และควรจะมีแบงค์ย่อยติดไปด้วย เค้าไม่ค่อยชอบทอนเงิน ไม่รู้ทำไม ^^ และควรจะติดเงิน USD ไปเผื่อด้วย
- ไฟฉาย ปลั๊กไฟพ่วง พาวเวอร์แบงค์ และหัวปลั๊กเป็นขากลม 3 ขา ให้พก Adapter แปลงไฟไปด้วย
- ยาสามัญประจำตัว ยาดม ยาหม่อง หน้ากากอนามัย ทิชชูแห้งและเปียก
- ขนม ลูกอม ไว้สำหรับแจกเด็ก เวลาขอถ่ายรูป และของกินตัวช่วยสำหรับใครที่จะกินอาหารอินเดียไม่ได้ แต่แน่ๆ มีไข่ต้มก็พออยู่ได้
- การใช้งาน Internet ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้อินเตอร์เนตตลอดเวลา แนะนำให้ใช้ wifi ตามโรงแรมก็ได้ค่ะ หรือจะซื้อซิมจากไทย หรือจะเปิดโรมมิ่ง อีกอย่างที่อยากจะแนะนำคือ ให้เปิดโรมมิ่งสำหรับรับ sms เพราะถ้าใช้ wifi free ก็จะต้องลงทะเบียนส่งรหัส otp เข้า sms ไว้ใช้เล่นเนตฟรีได้
- ให้ Print เอกสารผลการอนุมัติวีซ่า , Booking ตั๋วเครื่องบินไป-กลับ , ถ่ายรูปหรือถ่ายเอกสารหน้า Passport ติดไปด้วย และถ้าต่อเครื่องในประเทศต้องเก็บ Boarding pass ที่บินจากไทยไว้ด้วยอย่าเพิ่งทิ้งนะ เพราะ ตม. จะขอตรวจพร้อมกับ Visa ได้
เตรียมขั้นเบื้องต้นไว้ก่อนเรียบร้อย แล้วก็ต้องเตรียมตัวแล้วก็เตรียมใจไปเผื่อด้วย ใดใดย่อมมีความไม่แน่นอน ต้องดูแลตัวเองและระมัดระวังตัวให้ดี มีคนดีคนไม่ดีปะปนกันไป ยิ้มเข้าไว้ ยิ้มสยาม งามเสมอ ^_^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/coverindia3state.jpg?w=770)
Jammu & Kashmir แจมมูและแคชเมียร์
แคว้นแจมมูและแคชเมียร์ อยู่ทางตอนเหนือของอินเดีย ชายแดนติดกับปากีสถานและจีน มีความสูงเหนือระดับน้ำทะเลประมาณ 3,000 – 5,000 เมตร ก็สูงทุกที่ ใครเป็นโรคแพ้ที่สูงเตรียมตัวและจัดยามาให้พร้อม เป็นดินแดนท่ามกลางขุนเขา สายน้ำ ทะเลสาบและทะเลทราย มี 3 ภูมิภาค (District) คือ
- แคชเมียร์ (Kashmir) เมืองหลวงชื่อ ศรีนากา (Srinagar)
- ลาดัก (Ladakh) เมืองหลวงชื่อ เลห์ (Leh)
- แจมมู (Jammu)
สวิเซอร์แลนด์แห่งเอเชีย กับฉายาของ แคชเมียร์ (Kashmir) มีสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญ ได้แก่ ทะเลสาบดาล , เมือง Sonamarg , Gulmarc และ Pahagam การเดินทางที่สะดวกที่สุด จากไทยบินลงเมือง Delhi เดลี แล้วต่อบินภายในมาลงที่เมือง Srinagar
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9535.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9539.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9540.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9549.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9551.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9824.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9827.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9562.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9600.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9860.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_44.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9887.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9924.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_0373.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_9723.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_0342-1.jpg?w=1024)
Ladakh ลาดัก ถือได้ว่าเป็นสวรรค์บนดินของนักเดินทาง สักครั้งในชีวิตต้องได้มาเห็นด้วยตาตัวเอง ไม่ว่าจะไปตรงไหนก็สวยงาม ตื่นตาตื่นใจอยู่นิ่งไม่ได้กันเลย และที่นี่ก็สูง จนได้ฉายา Land of high passes ดินแดนที่สูง ซึ่ง pass หรือถนนที่รถผ่านได้ ที่สูงที่สุดในโลก ชื่อ Khardungla pass สูง 18,380 feet หรือ 5,359 เมตร จากระดับน้ำทะเล ซึ่งการมาเที่ยวที่ลาดักนี้ ต้องเตรียมตัวและเตรียมยาสำหรับคนที่เป็นโรคแพ้ที่สูงด้วย แนะนำให้กินยา Diamox (ควรปรึกษาหมอหรือเภสัชกร) ตอนเที่ยวก็ให้ทำตัว Slow life ทำอะไรให้ช้า อย่าซ่า อย่าซน กินให้อิ่ม พักผ่อนให้เพียงพอ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_46.jpg?w=1024)
สถานที่ท่องเที่ยวสำคัญ ที่ต้องห้ามพลาดเมื่อมาที่ลาดัก ได้แก่ Nubra Valley , ทะเลสาบ Pangong , ทะเลสาบ Moriri เมือง Lamayuru และเมือง Leh เลห์ แค่นี้ก็ฟินเวอร์ ตะลึงในความสวยงามแล้วค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_48.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_47.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_49.jpg?w=770)
การเดินทางมาที่ลาดัก จากไทยบินลงเมือง Delhi จากนั้นจะเลือกนั่งรถ หรือ จะบินภายในมาลงเมือง Leh ก็ได้ เนื่องด้วยลาดักเป็นพื้นที่ที่มีความอ่อนไหวทางทหาร การเดินทางมาเที่ยวก็ต้องทำใบอนุญาต permit เข้ามาเที่ยวในพื้นที่นี้ด้วย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_57.jpg?w=683)
คลิกอ่านรีวิว (ทุ) รัก … (ทุ) Leh … ตอน Nubra Valley ถึง Pangong
>> 17 พิกัด ปักหมุด จุดห้ามพลาด เที่ยวเลห์ ลาดักห์ อินเดีย มนต์เสน่ห์แห่งขุนเขา – Leh India
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_59.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_53.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_54.jpg?w=1024)
SIKKIM สิกขิม
สิกขิม เป็นแคว้นที่อยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของอินเดีย เป็นดินแดนแห่งขุนเขาในอ้อมกอดหิมาลัย ธรรมชาติที่บริสุทธิ์ สวยงาม พื้นที่แทบจะไม่มีที่ราบเลยค่ะ เมืองหลวงชื่อ กังต็อก (Gangtok) สถานที่ท่องเที่ยวสำคัญที่ต้องห้ามพลาด หรือเลือกเที่ยวตามเวลาที่เรามี
ดาร์จีลิ่ง (Darjeeling) เป็นเมืองตากอากาศ , ทะเลสาบฉางโก (Tsomgo Lake) , Zero point หุบเขายุมถัง (Yumthang Valley) เมืองลาชุง , ยอดเขาคันเช็งฌองก้า (Khangchendzonga) ที่สูง 8,598 เมตรเหนือระดับน้ำทะเล ที่สูงอันดับ 3 ของโลกรองจาก Everest และ K2
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_05.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_12.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_04.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_08.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_06.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_07.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_09.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_10.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_11.jpg?w=1024)
การเดินทาง จากเมืองไทยให้บินลงเมือง Koltaka ต่อเครื่องบินภายในไปลงที่เมือง Bagdogra หรือจะนั่งรถไฟนอนไปลง New Jalpaiguri จากนั้นต่อรถ Jeep ไปเมืองดาร์จีลิ่ง (Darjiling) เนื่องจากสิกขิมเป็นดินแดนปกครองพิเศษ การเดินทางมาที่นี่ต้องซื้อ Local Tour หรือจ้าง Local Guide ไปด้วย และต้องทำเอกสาร permit การเข้าพื้นที่สิกขิมด้วยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_02.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_03-1.jpg?w=1024)
Rajasthan ราชสถาน
ดินแดนมหาราชา ฟ้าจรดทราย ราชสถานเป็นแคว้นที่อยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือของอินเดีย ซึ่งติดกับปากีสถาน พื้นที่ส่วนใหญ่เป็นทะเลทราย เสน่ห์และจุดเด่นของราชสถาน คือ เป็นเมืองที่มีสีสันสวยงาม ไม่ว่าจะเป็น เมือง Jaipur สีชมพู ซึ่งเป็นเมืองหลวงของแคว้นราชสถาน , เมือง Jaisalmer สีทอง , เมือง Jodhpur สีฟ้า , เมือง Udiapur สีขาว และเมือง Pushkar เมืองแห่งทะเลสาบศักดิ์สิทธิ์ รวมถึงมีความยิ่งใหญ่ของพระราชวังและป้อมปราการต่างๆ สมกับเป็นเมืองแห่งราชาจริงๆ เลยค่ะ
คลิกอ่านรีวิว เที่ยวอินเดีย 3 เมือง สีสันแห่งราชสถาน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_13.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_17.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_14.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_15.jpg?w=1024)
เมือง Jodhpur
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6571.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6487.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6722.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6940.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6433.jpg?w=1024)
เมือง Pushkar
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_28.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_29.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/3stateindia_30.jpg?w=1024)
การเดินทาง จากเมืองไทยบินลงเมือง Delhi เดลี หรือจะบินตรงมาลงที่เมือง Jaipur ชัยปุระ ก็ได้ เดินทางข้ามเมืองก็ใช้บริการรถไฟ รถบัส หรือจะเหมารถตามสะดวก
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply