![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/cimg_8038.jpg?w=1024)
หลง เสน่ห์ จันท์ มาเที่ยว จันท์ ถึง สุข ^_^ ว่าด้วยเรื่อง เที่ยวจันทบุรี สำหรับเราเป็นจังหวัดที่เพียบพร้อมทุกอย่าง ทั้ง ทะเล น้ำตก ภูเขา วิถีชีวิต ผู้คน ชุมชน และเรื่องกิน โดยเฉพาะผลไม้ ที่ได้ชื่อว่าเป็น king และ queen of fruits อย่าง ทุเรียนและมังคุด ที่จะออกในช่วงเดือนเมษายนถึงมิถุนายนนี้ แต่ถ้าพูดถึงชุมชนเก่าแก่ นอกจากชุมชนจันทบูรแล้ว ก็ยังมี ชุมชนหนองบัว ที่เก่าแก่มีวิถีดั่งเดิมน่าสนใจและมีจุดเด่นในเรื่องของกินและขนม แล้วก็เป็นขนมโบราณที่แปลกและหากินยาก จนเกิดเป็นแหล่งท่องเที่ยว คือ “ชุมชนขนมแปลก” หรือ “ชุมชนริมคลองหนองบัว” หรือถ้าบอกว่า เป็นที่ที่ขายขนมสุดแปลกอย่าง “ขนมควยลิง” หลายคนก็คงจะร้องอ๋อ !!! มันคือที่ชุมชนขนมแปลกนั่นเอง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/nod_7028.jpg?w=1024)
ชุมชนหนองบัว ต.หนองบัว อ.เมือง จันทบุรี เป็นชุมชนและตลาดที่เก่าแก่ ห่างจากตัวเมืองจันทบุรีประมาณ 10 กิโลเมตร มีบ้านเรือนไม้เก่าอายุนับร้อยปี วิถีชีวิตชาวบ้านแบบดั่งเดิม กินอยู่อย่างเรียบง่ายและพอเพียง และก็มีตลาดหนองบัวตั้งอยู่ริมคลองหนองบัว ซึ่งเป็นคลองสาขาแม่น้ำจันทบุรี ที่วิวสวย บรรยากาศดี แล้วชาวบ้านที่นี่ยังคงใช้เรือโพงพางในการเดินทางและทำประมง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6303.jpg?w=1024)
ครั้งนี้เราจะพาไปเที่ยวชุมชนหนองบัว พักโฮมสเตย์ กินขนมแปลก แล้วก็พาย SUP อีกด้วย บอกแค่นี้พอจะว้าวได้มั้ยค่ะ ตามไปค้นหาเสน่ห์ของชุมชนหนองบัวด้วยกันนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6298.jpg?w=1024)
ทุกวันเสาร์ และวันอาทิตย์ จะมีตลาดถนนคนเดินเล็กๆ ชุมชนขนมแปลกริมคลองหนองบัว ที่ชาวบ้านออกมาขายอาหาร ขนมแปลก ที่หน้าบ้านตัวเอง ซึ่งปกติก็จะขายภายในหมู่บ้านอยู่แล้ว ชาวบ้านในชุมชนก็ได้รวมตัวกันและจัดขึ้นเป็นตลาดเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวและให้นักท่องเที่ยวได้รู้จักชุมชนเก่าหนองบัว และเป็นการกระจายรายได้ในชุมชน โดยจะเน้นเอกลักษณ์และวิถีชีวิตประจำท้องถิ่น ได้ชิม แล้วก็ช้อปขนมแปลกที่หากินยาก อาหารท้องถิ่นพื้นบ้านแบบโบราณอีกมากมาย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6282.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6237.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6283-1-1024x693.jpg?resize=1024%2C693&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dscf3968-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
ขอเริ่มด้วยขนมนี้ก่อนเลย ขนมนี้มีนามว่า ขนมควยลิง ยายลิ ห้ามพลาดเชียวนะคะ ต้องได้มาชิม ยายลิทำเองปั้นขนมเอง หน้าตาขนมควยลิงก็เป็นแบบนี้ ชาวบ้านจะตั้งชื่อตามรูปลักษณ์ของขนม เลยได้ชื่อนี้มา เหมือนมั้ย ?
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6285.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_3305.jpg?w=1024)
ร้านขนมป้าโจ้ ร้านนี้ขายขนมโบราณหลายอย่าง เช่น ตังเมน้ำอ้อย มะยมเชื่อม เผือกนึ่ง พุทรากวน ขนมลูกระเบิดหรือข้าวตอก เป็นต้น
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dscf3881-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/57a8b4be7e3cb887358ae1c3-1.jpg?resize=740%2C476&ssl=1)
และที่ห้ามพลาดอีกอย่างคือ ก๋วยเตี๋ยวหมูเลียง มีเฉพาะที่จันทบุรีเท่านั้น ใช้สมุนไพรชื่อว่า “เร่ว” ลักษณะคล้ายข่า มีกลิ่นหอม นำมาตำปรุงเป็นน้ำซุปของก๋วยเตี๋ยวหมูเลียง น้ำซุปจะมีรสชาติโดดเด่นเป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนใคร และที่ชุมชนหนองบัวนี้ก็มีหลายร้านเลือกได้ตามชอบใจ แต่ร้านนี้จะอยู่ในโซนตลาดก็เลยจะหาง่ายหน่อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6237-1.jpg?w=1024)
เดินเที่ยวตลาดมาเรื่อยๆ ซึ่งตลาดจะไม่ได้กว้างหรือไกลมาก พอเดินได้สบาย เจออะไรน่ากินน่าสนใจก็อุดหนุนชาวบ้าน
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6297-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6290-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6292-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6293-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6272.jpg?w=759)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6269.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6259.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6262.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6296.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6267.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6252.jpg?w=1024)
ที่บริเวณตลาดชุมชนขนมแปลกนี้ ก็ยังมีภาพวาดผนัง กราฟฟิตี้ ที่สวยงามเก๋ไก๋ ให้เราได้ถ่ายรูปด้วย เดินหาไม่ยากเลยค่ะเพราะอยู่ในตลาดอยู่แล้ว
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6238-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6251-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6266-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6236-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6233.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_6232.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6221-1-683x1024.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6230-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6226-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6222-1-1-1024x692.jpg?resize=1024%2C692&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_6241-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/nod_6997-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
เดินมาสุดทางที่ท้ายตลาดก็จะเป็นท่าเรือ ตอนตลาดเช้าก็มาหาซื้ออาหารทะเลสดๆ ได้เลย ชาวบ้านออกทะเลกลับมาก็จะมาปล่อยของกันที่นี่ด้วย แต่เด็กน้อยคนนี้ก็มาหาปลาตามประสาเด็ก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/nod_7006.jpg?w=1024)
ส่วนที่พัก เราพักที่ จันท์เดอบัว Chan De Bua เป็นโฮมสเตย์เล็กๆ ที่ปรับปรุงห้องแถวเดิมให้เป็นห้องพัก ตกแต่งน่ารัก เจ้าของดูแลทุกอย่างด้วยตัวเอง ทำให้รู้สึกอบอุ่นเหมือนได้มาอยู่บ้าน ติดกับสวนผลไม้ มังคุด ลองกอง ทุเรียนเล็กน้อย ซึ่งที่พักนี้อยู่ในชุมชนขนมแปลก และไม่ไกลจากตลาดหนองบัว จักรยานก็มีให้ปั่นฟรี อยากนวดก็เรียกหมอนวดมาได้ ตกเย็นก็ไปล่องเรือดูเหยี่ยวแดง หรือจะไปพาย SUB Board ชมวิถีริมคลองหนองบัวก็ได้
ติดต่อเที่ยวและห้องพักได้ที่เบอร์ 080-2705-705 Line id : @qsh7458z
Facebook : Chan De Bua
พิกัดแผนที่ https://goo.gl/maps/GBnufV76o7qLXdxm6
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/chanderbua01.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/chanderbua03-1-700x1024.jpg?resize=700%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/chanderbua02-1-769x1024.jpg?resize=769%2C1024&ssl=1)
ของจันท์เดอบัว มีพื้นที่ด้านหลังบ้าน ที่สามารถปิ้งย่างอาหารทะเลได้ หรือสั่งจากร้านอาหารในชุมชนมากินที่นี่ก็ได้ค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/s__169877630.jpg?w=960)
นอกจากได้มาเดินตลาดชุมชนขนมแปลกแล้ว ตอนเช้าของทุกวันเราก็ตื่นแต่เช้าปั่นจักรยานมาตลาดสายหยุด ( สายก็หยุดขาย ) ได้ออกกำลังกายไปด้วย ตลาดเช้าที่นี่จะเริ่มตั้งแต่ตี 4 จนถึงประมาณ 6 โมงเช้าของทุกวัน ตื่นไหวก็มาชมวิถีชีวิตชาวบ้านพร้อมไก่โห่ ช้อปปิ้ง และหาอาหารเช้ากินได้ แต่อย่ามาสายเกิน 7 โมงนะ ตลาดจะวายซะก่อน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/nod_7021.jpg?w=1024&resize=777%2C518)
ปั่นมากินมื้อเช้า ABS แบบบ้านๆ น้ำเต้าหู้ ปาท่องโก๋
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/nod_7017-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/nod_6989-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
แล้วพอตกเย็นก็ไป พาย SUP เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่น่าสนใจและกำลังฮอตฮิตในตอนนี้ SUP Board หรือ “Stand Up Paddle Board” กระดานยืนพายที่มีต้นกำเนิดจากกีฬากระดานโต้คลื่น (Surf Board) นำไม้พายมายืนพายบนกระดาน ที่หนองบัวก็มีให้พาย โดยจะพายกินลมชมวิวป่าชายเลน ชมวิถีชีวิตริมคลองหนองบัว ทั้งชิลทั้งเท่ เก๋ๆ ไปเลยค่ะ โดยที่ชุมชนหนองบัวนี้จะมีพาย SUP โดยทีม Sup Addict Chanthaburi ใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 2-3 ชั่วโมง พายไปชมพระอาทิตย์ตก แสงเย็นที่นี่สวยงามมาก
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dsc00569-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dsc00390-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
แล้วมีโปรโมชั่นร่วมกับที่พักด้วยนะคะ Sup Addict Chanthaburi X Chan De Bua
ติดต่อที่โทร 0897470208 หรือที่ https://www.facebook.com/SUP-Addict-Chanthaburi-101413338438610
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/dsc00419.jpg?w=764)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dsc00455-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dsc00714-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/187868.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/dsc00783.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/187867.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/187863.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dsc00916-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dsc00733-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dsc00796-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/dsc00858-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/dsc00808.jpg?w=1024)
บรรยากาศดี แสงสวย ชิลๆ เพลินเลยนะคะ มันดีมาก อยากให้มาๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_8065-1.jpg?w=1024)
จันทบุรีทริปนี้จี้ดมั้ยค่ะ มาเถอะจันทบุรีไม่ไกลมาก และช่วงเมษายน จนถึงมิถุนายน หน้าผลไม้ออกมามากมายจะได้กินผลไม้สดๆ จากต้น ในราคาหน้าสวน ได้เก็บมากินจากต้น ทั้งทุเรียน เงาะ มังคุด ลองกอง มาค่ะๆ ช่วยกันกระจายรายได้สู่ชุมชน ช่วยเหลือเกื้อกูลกันไป เที่ยววิถีไทยเก๋ไก๋ไม่เหมือนใคร
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/img_8038-1.jpg?w=1024)
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply