ถ้าเอ่ยถึงทะเลสวยน้ำใสฝั่งอันดามัน เกาะมุก ทะเลตรัง ก็เป็นอีกหนึ่งเกาะที่มีทะเลสวยงาม หาดสวย น้ำใส ไม่แพ้เกาะอื่นๆเลย พูดถึงทะเลตรัง หลายคนก็คงจะรู้จัก ถ้ำมรกต แต่ทะเลตรังยังมี เกาะมุก ที่เป็นสววรค์แห่งอันดามัน ทริปนี้จะพาไปเที่ยวชิลๆ เดินเล่นชายหาด และดำน้ำตื้นส่องฝูงปลาและปะการังที่เกาะมุกกันนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/cple_5691-2.jpg?w=1024)
เกาะมุก อ.กันตัง จ.ตรัง จะแบ่งเป็น 2 ฝั่ง คือ ชายฝั่งด้านตะวันตกซึ่งเป็นที่ตั้งของถ้ำมรกตที่มีความงามตระการตา จะไม่มีชายหาดและที่พัก และเกาะมุกฝั่งด้านตะวันออก จะเป็นหมู่บ้านชาวประมง มีรีสอร์ทที่พัก ร้านอาหาร มีชายหาดที่สวยงามและหน้าหาดลงไปเล่นน้ำได้ บรรยากาศจะค่อนข้างสงบ เหมาะมากสำหรับมาเที่ยวพักผ่อนชมวิวทะเลสัก 2 คืน แล้วนอกเหนือจากนั้น ก็ยังมีเกาะที่มีจุดดำน้ำตื่น Snorkeling ชมความสวยงามใต้ทะลอีกด้วย คือ เกาะเชือก เกาะไหง และเกาะกระดาน จะพาทุกคนไปทำความคุ้นเคยและชมความสวยงามของทะเลตรังกันนะคะ ทางครีมกันแดด ใส่หมวก สามแว่นกันแดด ใส่เสื้อชูชีพแล้วกระโดดขึ้นเรือไปด้วยกันโลด
เตรียมตัวเดินทางเที่ยวเกาะมุก จ.ตรัง
ตั๋วเครื่องบิน เลือกที่จะบินมาที่ตรังสะดวกและรวดเร็ว หรือถ้าเวลาเที่ยวบินไม่ได้ เลือกบินไปลงกระบี่หรือนครศรีธรรมราชก็ได้นะคะ แนะนำให้เช็คราคาตั๋วบินที่แอพ Traveloka แล้วยังได้เปรียบเทียบราคาตั๋วด้วย จองก็ง่าย จองตั๋วเครื่องบินสุดคุ้มแบบมือโปร เพราะมีฟีจเจอร์ Price Alerts ที่จะคอยแจ้งเตือนเวลามีตั๋วเครื่องบินในราคาที่เราต้องการ จะทำให้ได้ตั๋วราคาถูกดั่งใจเรา จองตั๋วเครื่องบินไปตรังคลิกเลยค่ะ โปรโมชั่นก็มีมาเรื่อยๆ หากใครที่อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม คลิก > https://www.traveloka.com/th-th/flight/price-related-features
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/tvlk-pricealer_appt.jpg?w=1024)
การเดินทาง จังหวัดตรังต้องตั้งใจมา แต่ด้วยความที่เป็นจังหวัดรองและรถสาธารณะอาจจะยังไม่รองรับเท่าไหร่ ฉะนั้นเช่ารถขับก็สะดวก ทริปนี้เรามาเที่ยวเกาะมุก แต่เราก็มีตระเวนเที่ยวกินติ่มซำและหมูย่างที่ขึ้นชื่ออยู่นะ เช่ารถไปกินและเที่ยวในเมืองตรังกันบ้างเพราะไหนๆ ก็มาตรังแล้วอย่าให้เสียเวลา เลือกจองรถเช่าผ่าน Traveloka จะเช่ารถขับเองหรือเช่ารถพร้อมคนขับก็ได้เลยค่ะ เช่ารถเที่ยวตรัง คลิกที่นี่เลยค่ะ !!
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/g0395998.jpg?w=1024)
ได้เวลาออกทะเลกันแล้ว เป้าหมายที่เกาะมุก สนุกแน่นอนนนนนนนน
มาขึ้นเรือที่ ท่าเรือควนตุ้งกู ใช้เวลาประมาณ 20 นาที มาถึงก็บ่ายแก่ๆ จากนั้นก็เช็คอินเข้าที่พัก เรามาพักที่ เกาะมุกการ์เด้นรีสอร์ท Koh Mook Garden Resort มาถึงน้ำลงพอดีเรือเกือบมาไม่ถึงหน้าหาด ไม่งั้นก็ต้องได้เดินนิดหน่อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5665.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_05-1-1024x682.jpg?resize=1024%2C682&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_04-1-1024x682.jpg?resize=1024%2C682&ssl=1)
พักชิลแป่บนึง เพราะเมาเรือนิดหน่อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/trang_kohmuk_02.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5673-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5686-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5497-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/trang_kohmuk_01.jpg?w=1024)
จากนั้นเช่ารถซาเล้งขี่ไปที่ หาดชาลี หรือ หาดฝรั่ง ซึ่งอยู่อีกฝั่งของที่พัก ถนนแคบและขรุขระบ้างต้องขี่อย่างระวัง ไปถึงก็รอดูพระอาทิตย์ตกกลางทะเล สวยอย่าบอกใครเชียว หาดทรายสีขาวละเอียด เดินเล่นเท้าเปล่ารู้สึกดีมาก ต้องห้ามพลาดนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/trang_kohmuk_07.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_08-1-1024x684.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_06-1-1024x680.jpg?resize=1024%2C680&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5505-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5502-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5509.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5657-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5653-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5627-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5553-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5578-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5593.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5541.jpg?w=1024)
ส่วนกิจกรรมอีกวัน ก็นั่งเรือออกไปเที่ยว 3 เกาะ คือ เกาะเชือก เกาะไหง เกาะกระดาน ไปเดินย่ำหาดทรายขาวและดำน้ำดูปะการัง เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม พกฟิน หน้ากากมากันเอง
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_15-1-1024x682.jpg?resize=1024%2C682&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_14-1-1024x667.jpg?resize=1024%2C667&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5752.jpg?w=1024)
เริ่มที่ เกาะเชือก ถือได้ว่าปะการังสมบูรณ์และสวยมาก มีถูกทำลายไปบ้างแต่ก็ยังมีให้สวยอยู่
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5839.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5828-1-683x1024.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5796-1-683x1024.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5777.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/p3240069-1-768x1024.jpg?resize=768%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/p3240075-1-777x1024.jpg?resize=777%2C1024&ssl=1)
ปะการัง กัลปังหา ดอกไม้ทะเล ฝูงปลามากมาย สวยมาก บางจุดถ้าเราลงไปไม่ได้ก็ยื่นกล้องให้ไกด์ลงไปถ่ายมาให้ก็ได้ แต่กลุ่มเรามีคนดำน้ำเก่ง free dive ก็ได้ สบายเลย
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/p3240090-1-768x1024.jpg?resize=768%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/p3240050-1-768x1024.jpg?resize=768%2C1024&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/p3240032.jpg?w=768)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/p3240096.jpg?w=1024)
สวยบาดใจจริงๆ ไกด์จะคอยบอกว่าจุดไหนมีอะไร ก็ตามลงไปส่อง แล้วก็ต้องว้าวววววอย่างที่เห็นนะคะ ดำน้ำให้หนำใจกันไปเลย จากนั้นก็ไป เกาะไหง กันต่อ แวะกินข้าวกลางวันที่เกาะไหง แล้วเล่นน้ำกันที่นี่ต่อรออาหารย่อย ขอบอกว่าหาดทรายขาวน้ำใสมากกกกก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5758.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5750.jpg?w=1024)
เจอใสแบบนี้ก็ลุยซิค่ะ ลงไปนอนถ่ายรูปเก๋ๆ กิ๊งๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5694.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5702-1-1024x662.jpg?resize=1024%2C662&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5696-1-1024x667.jpg?resize=1024%2C667&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5752-1.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_10-1-1024x677.jpg?resize=1024%2C677&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_12-1-1024x661.jpg?resize=1024%2C661&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_16-1-1024x670.jpg?resize=1024%2C670&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5691-1.jpg?w=1024)
ไป เกาะกระดาน กันต่อ เกาะที่มีหาดทรายขาวละเอียดไปอีก ชิลมากค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5949.jpg?w=1024)
แลนด์มาร์คของเกาะกระดาน ต้องมีต้นไม้แห้งต้นนี้ยื่นออกมาที่หน้าหาด ต้องได้ปืนป่ายขึ้นไปถ่ายรูป
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5952.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5957-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5942-1-1024x669.jpg?resize=1024%2C669&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5947-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5901-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/trang_kohmuk_11-1-1024x680.jpg?resize=1024%2C680&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5945.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5961.jpg?w=1024)
จบทริปดำน้ำวันนี้ กลับที่พักกันค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5964.jpg?w=1024)
ระหว่างทางกลับก็จะผ่านรีสอร์ทนี้ แต่ไม่รู้จักชื่อนะคะ ^^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5967.jpg?w=1024)
ใกล้จะถึงรีสอร์ทน้ำก็ลงไปเยอะ ทำให้เรือเข้าไปจอดหน้ารีสอร์ทไม่ได้ ก็ต้องปล่อยให้เราลงแล้วเดินลุยเข้าไป
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5985.jpg?w=1024)
น้ำลงมาไกลก็เกือบ 1 กิโลเมตรได้ แต่ก็ดีได้เดินดูปลาเล็กปลาน้อย เจอปลาดาวเยอะมาก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5993.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5982.jpg?w=1024)
ติดต่อที่พักและทริปดำน้ำทั้งเรือรับส่ง เกาะมุกการ์เด้นรีสอร์ท Koh Mook Garden Resort
โทร 082-8072901 , 081-7483849
ID LINE – 0828072901
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5988-1-1024x696.jpg?resize=1024%2C696&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/03/ple_5979-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
ติดเกาะครบ 3 วัน 2 คืน ได้เที่ยว ได้พักผ่อนจริงจัง ที่เกาะมุกสงบดีมากแล้วยังมีวิถีชาวบ้านที่อบอุ่นเป็นกันเอง ชอบแล้วอยากบอกต่อนะคะ เกาะมุกเที่ยวได้ทั้งปีไม่มีปิดเกาะ แต่จะมีช่วงมรสุม เดือนพฤษภาคม ถึง กรกฏาคม ยังไงก็เช็คสภาพอากาศจากทางที่พักที่เราเลือกก่อนจะมาเที่ยวนะคะ Love เลยเกาะมุก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/ple_5706.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/trang_kohmuk_13.jpg?w=1024)
อย่าลืมเช็คราคาตั๋วบินที่แอพ Traveloka จองตั๋วสุดคุ้มแบบมือโปร ใช้ฟีจเจอร์ Price Alerts ให้เป็นตัวช่วยคอยแจ้งเตือนเวลามีตั๋วเครื่องบินในราคาที่เราต้องการ จองตั๋วเครื่องบินไปตรังคลิกเลยค่ะ รายละเอียดเพิ่มเติม คลิก > https://www.traveloka.com/th-th/flight/price-related-features แล้วในแอพเดียวนี้ใช้ เช่ารถเที่ยวตรัง คลิกที่นี่เลยค่ะ ด้วยนะคะ สะดวกครบจบในแอพเดียว 🙂
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/03/aw-infograpghic-price-alerts.jpg?w=819)
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply