เจ้าเซื่อเรื่องพญานาคบ่ ? เรื่องนี้ก็เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ทริปนี้เราจะพาไปตามรอยเส้นทางพญานาค เยือนดินแดนอันศักดิ์สิทธิ์ กับ เส้นทางศึกษาธรรมชาติที่อันซีนแห่งแดนอีสาน สวยงามและดูขลัง จนน่าอัศจรรย์ใจ ที่ ถ้ำนาคี อุทยานแห่งชาติภูลังกา อ.บ้านแพง จ.นครพนม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/19273.jpg?w=1024)
ที่นี่ ถ้ำนาคี นครพนม ไม่ใช่ ถ้ำนาคา ที่บึงกาฬ แต่ทั้ง 2 ที่อยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติภูลังกา ซึ่งจะมีพื้นที่ครอบคลุม 2 จังหวัดนี้ ถ้ำนาคีเป็นแหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติ เป็นภูเขาหินทราย ที่เกิดจากการกัดเซาะเกิดเป็นลักษณะต่างๆ คล้ายพญานาค และมีหินเป็นริ้วที่เหมือนเกล็ดลำตัวพญานาค ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละบุคคล รวมถึงที่นี่ ยังเป็นเส้นทางตามรอยของเกจิอาจารย์ชื่อดังหลายรูปที่เคยขึ้นมาเจริญภาวนาบนที่แห่งนี้
คลิกอ่านรีวิว 25 จุดเที่ยวนครพนม เลาะฮิมของ ไหว้พระธาตุ ปั่นจักรยานกินลม ชมวิวโขง
ย้อนบุญผลาเด้เนาะพาเฮามาพบพ้อ เดินทางไปพร้อมกับพวกเราได้เลยค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0030.jpg?w=1024)
ด้วยระยะทางเดิน ไป-กลับ ประมาณ 3 km. ที่เป็นเส้นทางเชื่อมไปยังน้ำตกตาดโพธิ์ ทางเดินปูนทางราบที่จะไปน้ำตกตาดโพธิ์ชั้นที่ 4 เดินชมธรรมชาติป่าไม้ไปเรื่อย ๆ ผ่านน้ำตกผาสวรรค์ น้ำตกหินงาม แล้วทางเดินก็จะชันขึ้นเขา มีปืนป่ายเล็กน้อยแต่ก็มีเชือกให้จับสาวขึ้นไปได้ มีป้ายบอกทางแต่ละจุดชัดเจน ใช้เวลาเดินเที่ยวโดยรวมแล้ว 2-4 ชั่วโมง แล้วแต่ว่าจะแวะพักแวะถ่ายรูปชมวิวตามจุดต่างๆ นานแค่ไหน ส่วนเรา ก็ชิลๆ ไม่รีบ และก็ตื่นเต้นกับสิ่งที่เจอ จนทำให้ได้มา 2 ครั้ง แนะนำให้พกน้ำดื่ม ยาดม ลูกอม ของกินให้พลังงานมานิดหน่อย จะได้ไม่หนัก
ลำดับภาพจะตามจุดที่เราเดินนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9741.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9730-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9729.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0039-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0077.jpg?w=1024)
มาถึงจุดแรกนี้ คือน้ำตกตาดโพธิ์ชั้นที่ 4 มาช่วงเดือนพฤศจิกายน น้ำน้อยมากไปหน่อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9681.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9672.jpg?w=1024)
จากน้ำตกตาดโพธิ์นี้ จะเริ่มมีทางชันไต่เขาแล้วละ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0096-1.jpg?w=1024)
ปืนป่ายขึ้นมาก็จะได้พบกับจุดนี้ รูปร่างคล้ายพญานาคขดตัว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/9825.jpg?w=768)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2278.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9661.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2279.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/19277.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/9611.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/9626.jpg?w=768)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9638.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0167.jpg?w=763)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0183.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9630.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9632.jpg?w=1024)
จุดนี้เป็นไฮไลท์ หินก้อนใหญ่ลักษณะคล้ายหัวงู น่าทึ่งและประหลาดใจมาก ตื่นเต้น และดูขลังกับสิ่งที่ได้พบ เพราะเหมือนหัวงูมา
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/12/ple_9606-1-1.jpg?resize=1620%2C1200&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/19273.jpg?w=770)
จากนั้นก็เขารูแล้วปีนบันไดลิงขึ้นไป ถ้ำนาคี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0240.jpg?w=763)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9600.jpg?w=1024)
ขึ้นมาถึง เราก็มองเห็นรากไทรด้านล่างที่เราถ่ายรูป
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2325.jpg?w=1024)
มาถึง ถ้ำนาคี ภายในถ้ำเป็นที่ประดิษฐาน พระพุทธรูปนาคปรก เนื้อหยกสีเขียว เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่นักท่องเที่ยวเข้ามากราบไหว้ทุกครั้งที่มาเยือนถ้ำแห่งนี้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9587.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2327.jpg?w=1024)
ภายในถ้ำนาคีตรงจุดพระพุทธรูปนาคปรกนี้ มีหินรูปร่างลักษณะคล้ายหัวงูอยู่หน้าองค์พระ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2335.jpg?w=683)
เดินต่อไปยังจุดถัดไป
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9599.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9579.jpg?w=1024)
หัวนาคี 3 ตรงนี้ไกด์ก็บอกว่า เป็นเศียรของพระแม่นาคี มีความเหมือนที่เราดูในละครเรื่อง นาคี มากเลยค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0338.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2362.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0349.jpg?w=1024)
ไป ผานาคี ซึ่งเป็นจุดชมวิว มองเห็นวิวสองฝั่งโขง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2367.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2418.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2414.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0389.jpg?w=1024)
ชมวิวสวยๆ สุดว้าว ความสวยงามสองฝั่งโขงและฝั่งประเทศลาวที่ ผานาคี
จะขอนำภาพบรรยากาศตอนเช้ามืด ของทริปก่อนนั้นที่เคยมาดูแสงแรกของวัน เริ่มเดินขึ้นมาตั้งแต่ตี 5 เพื่อจะมาชมพระอาทิตย์ขึ้นที่ฝั่งประเทศลาว สวยงามมากมาย ชอบมากค่ะ ก็ไม่รู้ทำไมรู้สึกผูกพันกับแม่น้ำโขง เลยทำให้ชอบมาเที่ยวจังหวัดที่ติดริมแม่น้ำโขงบ่อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9455.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9443.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9442.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9446.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9497.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9504.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9505.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9478.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9531.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9546.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9548.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/ple_9535.jpg?w=1024)
ตื่นๆ สวยงามบาดใจ ฟินกันพอแล้ว ก็ไปกันต่อ : ) ชมความมหัศจรรย์ที่ธรรมชาติสร้างสรรค์
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2431.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2436.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2432.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2425.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2421.jpg?w=770)
มาถึงจุดสุดท้าย หัวนาคี 4 ก็จะคล้ายกับหัวงูพาดลงมาจากหินก้อนใหญ่ ก้อนหินเป็นริ้วก็เหมือนเกล็ดงู
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/img_0490.jpg?w=1024)
จากจุดนี้ก็จะเป็นทางลงก็ชันพอได้ แต่ก็มีเชือกให้จับยืดต้องระมัดระวังลื่นกันด้วยค่ะ จบทริปก็ยืดเหยียดร่างกายเพื่อบรรเทาการปวดเมื่อยนะคะ ขอให้ทุกคนเดินทางปลอดภัย ท่องเที่ยวอย่างมีความสุข และช่วยกันดูแลรักษาทรัพยากรธรรมชาติให้คงอยู่อย่างสมบูรณ์และยั่งยืนนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/12/8z3a2443-1.jpg?w=1024)
ข้อควรรู้เมื่อมาเที่ยวที่ ถ้ำนาคึ อุทยานแห่งชาติภูลังกา อ.บ้านแพง นครพนม
- อุทยานแห่งชาติภูลังกา หรือ น้ำตกตาดโพธิ์ อยู่ห่างจากตัว อ.บ้านแพง จ.นครพนม 8 km. และห่างจาก อ.บึงโขงหลง จ.บึงกาฬ 30 km.
- ค่าเข้าอุทยานฯ 20 บาท รถยนต์ 30 บาท มอเตอร์ไซค์ 20 บาท
- มีลานกางเต็นท์ ค่ากางเต็นท์ 30 บาท ต่อคน ต่อคืน หรือจะเช่าเต็นท์ของอุทยาน
- เปิดให้เข้าเที่ยว ตั้งแต่ 8.00-15.00 น. (กลุ่มสุดท้ายเดินขึ้นไม่เกิน 15.00 น.)
- ตอนนี้ยังไม่ต้องจองคิวเพื่อเข้าเที่ยว แต่เนื่องจากคนมาเที่ยวกันเยอะมาก ทาง จนท. แจ้งว่าเดือนมกราคม 2565 นี้อาจจะมีการจองคิวเหมือนถ้ำนาคา จะได้จำกัดจำนวนคนด้วย
- ติดต่อไกด์ท้องถิ่นนำเที่ยวได้ที่อุทยาน ค่าไกด์ไม่กำหนด ตามแต่สินน้ำใจ
- หากต้องการจะไปชมพระอาทิตย์ขึ้นที่ผานาคี ต้องติดต่อเจ้าหน้าที่ล่วงหน้าอย่างน้อยหนึ่งวัน และเริ่มเดินประมาณ 05.00 น. เพื่อให้ทันพระอาทิตย์ขึ้น
ติดต่อสอบถามเพิ่มเติมได้ที่เฟสบุค อุทยานแห่งชาติภูลังกา จังหวัดนครพนม – Phulangka National Park Thailand โทร 084-792-3505 และ 042-530-766 (เวลา 9.00-16.00 น.)
>> คลิกอ่านรีวิวเที่ยวนครพนม
>> ไหว้ 8 พระธาตุประจำวันเกิด ที่นครพนม เสริมมงคลให้กับชีวิต
>> เที่ยวนครพนม 2 วัน 1 คืน สายบุญ สายมู ดูธรรมชาติสองฝั่งโขง
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply