วิวของเลาวู แต่ ภูเขา ของเชียงดาว ♥️ จะพาไปจิบกาแฟ แล ดอยหลวงเชียงดาว ที่ บ้านเลาวู ประตูสู่เวียงแหง และ หน้าต่างสู่ดอยหลวงเชียงดาว สัมผัสธรรมชาติ Unseen ของ จ.เชียงใหม่
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/laowu_webcover.png?w=1024)
ทริปนี้พาไปจิบกาแฟ แล ดอยหลวงเชียงดาว ฟิน ฟิน 😘 บ้านเลาวู อ.เวียงแหง เป็นหมู่บ้านรอยต่อกับอำเภอเชียงดาว อยู่บนความสูงประมาณ 1,500 เมตรจากระดับน้ำทะเล ดินแดนที่ถูกภูเขาโอบล้อมแล้วยังติดกับชายแดนไทย-เมียนมา ต้องตั้งใจมา จะมาพบความสวยงามของธรรมชาติและวิถีชีวิตวัฒนธรรมชนเผ่าลีซูอีกด้วย
โดยทริปนี้เราบินมาลงที่เชียงใหม่แล้วเช่ารถขับเที่ยว เป็นทางเลือกที่สะดวกที่สุดแล้วละ เพราะการเดินทางมาที่บ้านเลาวูนั้น รถโดยสารประจำทางก็ยังไม่มากนักกับเวลาที่เรามี จองตั๋วบินและรถเช่าจากแอพ Traveloka ช่วงมีโปรก็ช่วยประหยัดได้นะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0333.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9050.jpg?w=799)
บ้านเลาวูห่างจากตัวเมืองเชียงใหม่ 130 km. ใช้เวลาขับรถประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่ง เหมือนใกล้ แต่ก็ไกลอยู่ กว่าจะมาถึงความสวยงามที่ซ่อนอยู่นี้ได้ต้องผ่านหลายโค้ง ทั้งความชันหักศอก ถนนคดเคี้ยวเลี้ยวเป็นลำไส้เลยทีเดียว ^^ รถที่ขับมาควรจะเป็นเครื่อง 1,500 cc ขึ้นไป ไม่งั้นอาจจะดันไม่ไหว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9369.jpg?w=1024)
ด่านแรกข้ามเขตของอำเภอเชียงดาวเข้าสู่อำเภอเวียงแหง ก็จะได้เจอกับหมู่บ้านเลาวู ต.เมืองแหง เจอกำแพงเมืองแบบนี้ก็แสดงว่ามาถูกที่แล้วนะคะ สามารถจอดแวะถ่ายรูปหรือซื้อของกินจากชาวบ้านที่มาขายริมทาง และจุดนี้ก็ยังมีร้านกาแฟเล็กๆ พอให้เราได้พักรถพักมึนได้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0572.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0385.jpg?w=1024)
มาถึงแล้ว บ้านเลาวู เราเลือกมาพักที่ AKIPU Homestay ตอนแรกตั้งใจจะนอนเต็นท์ แต่วันนั้นเต็นท์ไม่ว่าง เค้ารับจำนวนจำกัดด้วย เลยได้จองห้องที่บ้านโฮมสเตย์
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0563.jpg?w=770)
บ้านโฮมสเตย์ หน้าตาเป็นแบบนี้ อยู่ด้วยกันกับเจ้าของบ้าน แล้วมีห้องให้พักประมาณ 5 ห้อง และต้องนอนแยกชายและหญิงด้วยนะ เพราะที่นี่เป็นชนเผ่าลีซู จะนับถือบรรพบุรุษ ไม่ให้หญิงและชายนอนห้องเดียวกัน ถ้าไม่ใช่เจ้าของบ้าน จะคิดค่าใช้จ่ายคนละ 900 บาท รวมอาหาร 2 มื้อ เช้า – เย็น แล้วก็พาไปจุดชมวิวหมื่นล้านที่มองเห็นดอยหลวงเชียงดาว กลึมิ KLU MI
ติดต่อได้ที่ คุณวุฒิ โทร 063 984 4777 หรือที่เพจ Akipu Homestay อะกิปุ โฮมสเตย์
พิกัด https://goo.gl/maps/1Pmv2fpmkXHv2cHfA
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0564.jpg?w=770)
ส่วนหลังนี้เป็นโซนแค้มป์ปิ้ง ซึ่งก็อยู่ภายในพื้นที่ติดกันกับบ้านโฮมสเตย์ ติดต่อได้ที่โทร 061 030 7757 เพจ Akipu Camping
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0562.jpg?w=1024)
มาถึงก็ออกเที่ยวกันเลยค่ะ ทริปนี้ก็ชิลๆ เน้นพักผ่อนชมวิว เพราะมึนโค้งด้วยละ ฮาๆๆ พอหลายมึนก็พลบค่ำพอดี ได้เวลาไปดูพระอาทิตย์ตกที่ ดอยค้ำฟ้า ซึ่งก็ไม่ได้อยู่ในพื้นที่บ้านเลาวูหรอกนะ อยู่ที่หน่วยจัดการต้นน้ำแม่งาย ในเขตของอำเภอเชียงดาว แต่ห่างจากอะกิปุโฮมสเตย์ 15km. เราก็ตั้งใจจะไปอยู่แล้ว ซึ่งทางโฮมสเตย์ก็ติดต่อรถ 4wd ให้นำพาขึ้นไปดูพระอาทิตย์ตกได้ มาถึงก็เป็นภาพจำกันเลยค่ะ วิวดอยหลวงเชียงดาว คือเป้าหมายของเราในทริปนี้ ขอชมทั้งแสงเย็นและแสงเช้าให้หนำใจ : )
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/dsc02299-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/dsc02316.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/dsc02322.jpg?w=768)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9055.jpg?w=1024)
จากนั้นกลับมากินมื้อค่ำ แล้วพักผ่อนนอนเร็ว เพื่อรอคอยวันรุ่งเช้ากับวิวดอยหลวงเชียงดาวอีกมุม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0561.jpg?w=1024)
นั่งรถ 4wd จากบ้านพักไปประมาณ 3 km. เราก็มาถึงจุดชมวิว กลึมี KLU MI ว้าวมากกกกกก จุดชมวิวหมื่นล้าน วิวดอยหลวงเชียงดาว ต้องมองดูอยู่ไกล ถึงจะเห็นสรีระความงามของเธอที่โดดเด่นด้วยรูปทรงกรวยตัดคว่ำแบบนี้ ถึงแม้เมฆจะเยอะแต่ก็ยังพอมีช่วงเวลาที่ลมพัดพา พอได้มองเห็นดอยหลวงเชียงดาว เด่นตระหง่าน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0478.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0505.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a8946.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a8942.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a8922.jpg?w=759)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a8890.jpg?w=759)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a8929.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0537.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0521.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0520.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9174.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9303.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9182.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a8952.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0475.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a8857.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a8830.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9302.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9226.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9271.jpg?w=1024)
อยู่มองวิวแบบนี้ ตรงนี้ นานกว่านี้ก็ได้ เพลินๆ มองดูเมฆหมอกไหลผ่านเรื่อยๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9304.jpg?w=1024)
มีห้องน้ำให้บริการ วิวดีจริงๆ ปลดทุกข์แบบสุขใจมากๆ ^^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9161.jpg?w=1024)
ข้างๆกับจุดชมวิวกลึมี นั้นก็มีลานกางเต็นท์ชื่อ ฮาดู่บิ (Hadubi) สอบถามได้ที่ โทร 063 063 7230
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0510.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0549.jpg?w=1024)
ได้เวลากลับลงมากินมื้อเช้าที่บ้านพัก พอสว่างก็เห็นวิวข้างทางที่เราผ่านมา พื้นที่ราบก็น้อยนิด ถนนก็แคบ เลยไม่ให้รถส่วนตัวขึ้นมา ให้ใช้บริการของชาวบ้าน เป็นการกระจายรายได้ให้ชุมชนด้วยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0347.jpg?w=1024)
ที่อยากนำเสนออีกอย่าง คือ กาแฟอะกิปุ Akipu Coffee เข้มข้น หอมกรุ่น บาริสต้าเด็กหนุ่มเผ่าลีชูเป็นผู้ปรุงแต่งกาแฟ ผ่านการอบรมฝึกฝนการดริปกาแฟมาอย่างดี กาแฟที่ทำด้วยใจ เท่าไหร่ก็ขาย ราคาจ่ายตามความพอใจ มาถึงแล้วก็อยากให้มาชิมกาแฟบ้านเลาวูนะคะ กาแฟที่ปลูกบนที่สูงกว่า 1,500 เมตรจากระดับน้ำทะเล ปลูกกาแฟทดแทนการปลูกฝิ่น สร้างอาชีพสร้างรายได้สู่ชุมชน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9351.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9338-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9341.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/0f9a9360.jpg?w=1024)
บ้านเลาวู เพิ่งเริ่มต้นทำท่องเที่ยวได้ไม่นาน สร้างอาชีพเสริมของคนในหมู่บ้าน เป็นการกระจายรายได้สู่ชุมชน พวกเรามาเที่ยวก็ช่วยส่งเสริม อุดหนุนสินค้า เก็บความสวยงามของธรรมชาติ หอบความสุขกลับบ้าน แล้วขอให้พวกเราทุกคนเป็นนักท่องเที่ยวที่ดี ช่วยกันดูแลรักษาธรรมชาติให้คงอยู่อย่างยั่งยืนนะคะ : )
สามารถติดตามข้อมูลข่าวสารของบ้านเลาวู เพจ เลาวูประตูสู่เวียงแหง
อำเภอเวียงแหง เพจ ที่นี่..เวียงแหง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2022/01/ple_0572.jpg?w=770)
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง
www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply