จบไปเป็นที่เรียบร้อย บรรยากาศงาน “สำรับจันท์ × มหัศจันท์แห่งรสชาติ” Chanthaburi Gastronomy เมื่อวันที่ 7 – 9 เมษายน 2566 ณ ลานกิจกรรม Outdoor ศูนย์การค้าเซ็นทรัล จันทบุรี อิ่ม อร่อย สัมผัสประสบการณ์ใหม่ๆ และเป็นส่วนหนึ่งในการขับเคลื่อนวงการท่องเที่ยวเชิงอาหารของจันทบุรี Chanthaburi Gastronomy ไปด้วยกัน
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๐๙_18.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
ภายในงานมีอาหารอร่อยจากร้านเด็ดร้านดังให้ได้ชิมอาหารถิ่นเมืองจันท์มากมาย เช่น แกงมัสมั่นทุเรียน ก๋วยเตี๋ยวหมูเลียง หมูชะมวงย่าง เส้นจันท์ผ้ดปู แกงคั่วกระวาน กล้วยทอดบางกะจะ ก๋วยเตี๋ยวผัดน้ำกุ้ง ทอดมันกระวาน หอยครก ขนมจีบสาหร่ายผักกาด ข้าวระกำขยำปู ผัดไทยเส้นจันท์ ขนมจีนน้ำยาปู ห่อหมกทะเลย่าง ยำหอยนางรม โยเกิร์ตลูกมะแปม น้ำทุเรียน น้ำมังคุด น้ำมะปี๊ด
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๑๐_37.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/6MJ_9509.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC_5951.jpg?resize=1024%2C682&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC_5288.jpg?resize=1024%2C681&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/6MJ_9786.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/6MJ_9807.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
ชมนิทรรศการ “เปิดประตูบูรพา ภูผาสู่มหานที วิถีคนจันท์” ที่บอกเล่าเรื่องราวของแหล่งวัตถุดิบที่นำมาเป็นส่วนผสมอาหารจันทบูร
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/6MJ_9279.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/6MJ_9282.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๑๐_53.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC_5368.jpg?resize=1024%2C681&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๐๙_8.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๐๙_10.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๐๙_13.jpg?resize=1024%2C684&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC_5290.jpg?resize=1024%2C681&ssl=1)
สำหรับกิจกรรมแข่งขันทำอาหารจากวัตถุดิบของเมืองจันท์ “มหัศจันท์แห่งรสชาติ” เพื่อยกระดับการทำอาหารของเชฟท้องถิ่นมากยิ่งขึ้น เป็นไปอย่างสนุกสนานและลุ้นกันสุดๆ โดยมีผู้เจ้าแข่งขันทั้งหมด 10 ทีม และผู้ที่ได้รับรางวัล ได้แก่
🏆 รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ “ลือจันทร์”
🏆 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 “Chef Artisan Chef cruisine”
🏆 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 “ข้าวหน้า Rice to meat you”
🏆 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 3 “วิสาหกิจชุมชนกสิกรรมธรรมชาติ จันทบุรี”
🏆 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 4 “โกชัย ไทยเทเบิ้ล”
ขอแสดงความยินดี และขอบคุณผู้เข้าร่วมประกวด คณะกรรมการ ทีมงาน และผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่าน
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC_5583.jpg?resize=1024%2C682&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC_5821.jpg?resize=1024%2C682&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/6MJ_9488.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/6MJ_9493.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC_5752.jpg?resize=1024%2C682&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๐๙_14.jpg?resize=684%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๐๙_7.jpg?resize=684%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_742566-BE_๒๓๐๔๐๙_12-1.jpg?resize=684%2C1024&ssl=1)
สำหรับงานนี้จัดโดย คณะวิทยาศาสตร์และศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยบรูพา วิทยาเขตจันทบุรี การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานจันทบุรี สมาคมส่งเสริม การท่องเที่ยวจังหวัดจันทบุรี และศูนย์การค้าเซ็นทรัล
ติดตามข่าวสารของกิจกรรมได้ที่ แฟนเพจ
Leave a Reply