ยังไงก็ เลย ตลอด เลย บ่อย เลย อีกแล้ว ว่าด้วยเรื่อง เมืองแห่งทะเลภูเขา สุดหนาวในสยาม ดอกไม้งามสามฤดู ถิ่นที่อยู่อริยสงฆ์ มั่นคงความสะอาด คำขวัญประจำจังหวัดเลย ขึ้นต้นคำขวัญก็ เมืองแห่งทะเลภูเขา เมืองเลยเมืองที่โอบล้อมด้วยภูเขาและธรรมชาติหลากหลายที่สมบูรณ์ ในบทความนี้ ขอนำเสนอ 10 ภูเขาสวย เที่ยวได้ทุกฤดู แต่ละที่ก็มีเสน่ห์ สวยงาม และมีเอกลักษณ์โดดเด่นของบรรยากาศที่แตกต่างกันไป ให้เป็นทางเลือกในการเดินทางไปเที่ยวเมืองเลย ได้ทั้งแบบชิลๆ เดินป่า หรือนั่งรถอีแต๊ก
![Phukradueng4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng4.jpg)
” ถ้าเราเหนื่อยล้า จงเดินเข้าป่า “ ตามไปหา (ภู) เขา กัน เลย ค่ะ
1. ภูเตาโปง
ภูเตาโปง อยู่ที่ ป่าชุมชนบ้านบุ่งกุ่ม ตำบลนาหอ อำเภอด่านซ้าย ภูเตาโปงก็จะมีทั้งแบบเดินป่าระยะทาง 3 กิโลเมตร หรือนั่งรถอีแต๊ก ประมาณ 40 นาที แล้วเดินอีกประมาณ 50 เมตรถึงยอดภู กางเต็นท์นอนบนยอดนี้ได้ แต่รับจำนวนจำกัดนะคะ
![Phutaopong4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong4.jpg)
![Phutaopong4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong4.jpg)
![Phutaopong1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong1.jpg)
![Phutaopong1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong1.jpg)
![Phutaopong2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong2.jpg)
![Phutaopong2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong2.jpg)
ไฮไลท์ของภูเตาโปง คือ จะได้ชม ทะเลหมอกเที่ยงคืน เป็นทะเลหมอกที่มาให้เห็นในช่วงดึกหรือประมาณหลังเที่ยงคืนเป็นต้นไป แสงไฟจากหมู่บ้านสะท้อนทะลุหมอกขึ้นมา ถ้าช่วงปลายฝนต้นหนาวหมอกก็จะขึ้นประมาณ 5 ทุ่มหรือเที่ยงคืน แล้วถ้าเป็นคืนวันเดือนเพ็ญหรือขึ้น 15 ค่ำ แสงไฟจากหมู่บ้านสะท้อนกับแสงดวงจันทร์ทำให้เห็นทะเลหมอกเรืองแสงขึ้นสวยมากเหมือนอยู่ในนิยาย
![Phutaopong7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong7.jpg)
![Phutaopong7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong7.jpg)
![Phutaopong3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong3.jpg)
![Phutaopong3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong3.jpg)
![Phutaopong5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong5.jpg)
![Phutaopong5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong5.jpg)
ติดต่อสอบถามข้อมูลมาท่องเที่ยว ภูเตาโปง
โทรศัพท์ 09 5730 3433
Facebook Fanpage : Phutaopong และ ภูเตาโปง ป่าชุมชนบ้านบุ่งกุ่ม
![Phutaopong6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong6.jpg)
![Phutaopong6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phutaopong6.jpg)
คลิกชม vdo เที่ยวนาแห้ว ด่านซ้าย ผลงานทีมพวกเราได้นะคะ เดินขึ้นภูดูดาว ห่มดาว เช้าชมทะเลหมอก
2. ภูอีเลิศ
ภูอีเลิศ ที่บ้านปากหมัน ต.ปากหมัน อ.ด่านซ้าย เป็นภูแห่งใหม่ที่มี่จุดชมทะเลหมอกสวยงามอีกที่ของจังหวัดเลย ซึ่งมีธรรมชาติสุดอันซีน ยังคงเป็นป่าไม้ที่อุดมสมบูรณ์ มีต้นไม้ขนาดใหญ่ ดอกไม้หลากหลายพันธุ์ เป็นภูเขาที่มีโขดหินขึ้นซ้อนกันหลายชั้น ต้องมาชมทะเลหมอกตอนเช้านะคะ ได้เห็นวิวธรรมชาติที่สวยงาม สูดอากาศบริสุทธิ์ มองเห็นวิวเมืองด่านซ้ายได้กว้างไกล จนถึงเขตชายแดนประเทศลาวอีกด้วยค่ะ สามารถขึ้นมากางเต็นท์นอนบนนี้ได้ ส่วนการเดินทางขึ้นมาให้ใช้บริการรถอีแต๊กของชาวบ้านรับส่ง ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงก็ขึ้นมาถึงบนยอดภูอีเลิศนะคะ
![PhuELert8](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert8.jpg)
![PhuELert8](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert8.jpg)
![PhuELert1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert1.jpg)
![PhuELert1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert1.jpg)
![PhuELert2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert2.jpg)
![PhuELert2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert2.jpg)
![PhuELert4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert4.jpg)
![PhuELert4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert4.jpg)
![PhuELert5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert5.jpg)
![PhuELert5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert5.jpg)
![PhuELert6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert6.jpg)
![PhuELert6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert6.jpg)
![PhuELert9](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert9.jpg)
![PhuELert9](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert9.jpg)
![PhuELert7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert7.jpg)
![PhuELert7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert7.jpg)
ขอบคุณภาพถ่ายจากเพจ ด่านซ้ายไทเลย
![PhuELert3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert3.jpg)
![PhuELert3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuelert3.jpg)
3. ภูค้อ
ภูค้อ อ.นาแห้ว ซึ่งเป็นเขตป่าชุมชนนาแห้ว ด้วยธรรมชาติที่ยังดิบๆ ก็ยังสวยงามคงเดิม ซึ่งชาวบ้านก็ได้ช่วยกันดูแลรักษาผืนป่านี้ และจัดท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ธรรมชาติ การขึ้นมาที่ภูค้อต้องนั่งรถอีแต๊กไปแบบลูกทุ่ง ขึ้นเขาไปชมป่าและธรรมชาติบน ภูค้อ ระยะทางประมาณ 6 กิโลเมตร ใช้เวลานั่งรถอีแต๊กประมาณ 1 ชั่วโมง ทางขึ้นเขาแอดแวนเจอร์เล็กน้อยถึงปานกลาง ขรุขระ ลุยๆ ผ่านป่าภูค้อ ชมวิว ดูธรรมชาติ ชมพระอาทิตย์ขึ้นที่ จุดชมวิวผาเป้ง
![PhuKor1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor1.jpg)
![PhuKor1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor1.jpg)
![PhuKor2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor2.jpg)
![PhuKor2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor2.jpg)
![PhuKor3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor3.jpg)
![PhuKor3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor3.jpg)
![PhuKor5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor5.jpg)
![PhuKor5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor5.jpg)
![PhuKor6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor6.jpg)
![PhuKor6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor6.jpg)
![PhuKor7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor7.jpg)
![PhuKor7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor7.jpg)
ติดต่อสอบถามข้อมูลการท่องเที่ยวอำเภอนาแห้ว
เทศบาลอำเภอนาแห้ว โทรศัพท์ 0 4289 7285
กำนันทรงศักดิ์ กลุ่มดูแลป่าชุมชนภูค้อ โทรศัพท์ 08 9993 2285
Facebook : นาแห้ว l Nahaeo
![PhuKor4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor4.jpg)
![PhuKor4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukor4.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/cple_5814-1.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/cple_5814-1.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5647.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5647.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5810.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5810.jpg?w=770)
คลิกอ่านบทความรีวิวนาแห้ว
เที่ยวนาแห้ว ไม่แห้วสมชื่อ
มา นาแห้ว บ่เคย แห้ว กลับไป
4. ผาหมวก ผาหนอง
อยู่ที่ตัวอำเภอนาแห้ว ทางขึ้นผาหมวกอยู่ริมถนนขับรถขึ้นไปจอดที่ลานจอดรถ จากนั้นเดินขึ้นไปอีกประมาณ 400 เมตร ถึงจุดชมวิว ผาหมวก แล้วจากผาหมวกเดินไปอีก 400 เมตร จะเป็นจุดชมวิว ผาหนอง จุดชมวิวผาหนอง มองเห็นประเทศลาวเพื่อนบ้านเราเอง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/06/ple_5731.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/06/ple_5731.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/06/ple_5723.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/06/ple_5723.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/06/ple_5735.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/06/ple_5735.jpg?w=770)
![PhuPhamuag3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuphamuag3.jpg)
![PhuPhamuag3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuphamuag3.jpg)
![PhuPhamuag2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuphamuag2.jpg)
![PhuPhamuag2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuphamuag2.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/2ple_5351.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/2ple_5351.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5374.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5374.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5359.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5359.jpg?w=770)
ติดต่อสอบถามข้อมูลการท่องเที่ยวอำเภอนาแห้ว
เทศบาลอำเภอนาแห้ว โทรศัพท์ 0 4289 7285
กำนันทรงศักดิ์ กลุ่มดูแลป่าชุมชนภูค้อ โทรศัพท์ 08 9993 2285
Facebook : นาแห้ว l Nahaeo
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/06/ple_5730.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/06/ple_5730.jpg?w=770)
5. ภูหัวฮ่อม
ภูหัวฮ่อม อยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติภูสวนทราย อ.นาแห้ว ซึ่งเป็นจุดชมพระอาทิตย์ขึ้นและจุดชมทะเลหมอกที่สวยงามอีกแห่งหนึ่งของไทย มีจุดชมวิวทิวทัศน์ที่สวยงาม มองเห็นเทือกเขาสลับซับซ้อนที่เป็นพรมแดนไทยลาว และยังเป็นแหล่งดูนกในภาคอีสานตอนเหนืออีกด้วย ภูหัวฮ่อมมีลานกางเต็นท์สำหรับนักท่องเที่ยวได้ตั้งแค้มปิ้งที่ได้อยู่ใกล้บรรยากาศภูเขา
![PhuHuaHom1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuhuahom1.jpg)
![PhuHuaHom1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuhuahom1.jpg)
![PhuHuaHom2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuhuahom2.jpg)
![PhuHuaHom2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuhuahom2.jpg)
ติดต่อข้อมูลเพิ่มเติม อุทยานแห่งชาติภูสวนทราย โทรศัพท์ 0 4280 7616 , 09 4239 2498
![PhuHuaHom3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuhuahom3.jpg)
![PhuHuaHom3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phuhuahom3.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5629.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5629.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5631.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5631.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5638.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5638.jpg?w=683)
6. ภูลำดวน
ภูลำดวน อ.ปากชม เป็นยอดภูที่จะชิลๆ หน่อย นั่งรถอีแต๊กประมาณ 15 นาทีขึ้นไปถึงจุดชมวิวด้านบนได้ มองเห็นวิวทิวทัศน์ของโค้งแม่น้ำโขงได้อย่างสวยงาม เห็นเกาะแก่งน้อยใหญ่อยู่กลางน้ำ และมองเห็นพี่น้องชาวลาวทางฝั่งตรงข้ามของแม่น้ำโขง ข้างบนมี สกายวอล์ก เป็นสะพานที่สร้างด้วยไม้ยกสูงจากพื้นทอดยาว ทำให้ได้เห็นวิวธรรมชาติในมุมสูง ในแบบ 360 องศา
![Phulamduan1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan1.jpg)
![Phulamduan1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan1.jpg)
![Phulamduan3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan3.jpg)
![Phulamduan3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan3.jpg)
![Phulamduan2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan2.jpg)
![Phulamduan2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan2.jpg)
![Phulamduan4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan4.jpg)
![Phulamduan4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan4.jpg)
![Phulamduan5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan5.jpg)
![Phulamduan5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan5.jpg)
![Phulamduan6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan6.jpg)
![Phulamduan6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan6.jpg)
ติดต่อสอบถามข้อมูลได้ที่ โทรศัพท์ 08 0009 6637
![Phulamduan7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan7.jpg)
![Phulamduan7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulamduan7.jpg)
7. ภูบ่อบิด
ภูบ่อบิด อยู่ห่างจากตัวเมืองเลยประมาณ 3 กิโลเมตร เที่ยวแบบชิลสะดวกสบายได้อีก อยู่สูงจากระดับน้ำทะเล 520 เมตร มาเที่ยวได้ตลอดทั้งปี เป็นภูที่ใกล้เมือง ไปมาสะดวก ชาวบ้านแถวนี้มักจะเดินออกกำลังกายขึ้นมาบนยอดภู มาชมวิว เฝ้ารอดูพระอาทิตย์ขึ้นและตก
![Phubobid4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid4.jpg)
![Phubobid4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid4.jpg)
![Phubobid3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid3.jpg)
![Phubobid3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid3.jpg)
การขึ้นไปภูบ่อบิดสามารถขึ้นได้ 2 ทาง คือ ตำบลชัยพฤกษ์ ต้องนั่งรถอีแต๊ก ขึ้นไปแล้วเดินขึ้นไปต่อ 400 เมตร ส่วนอีกทาง คือ ตำบลกุดป่อง ที่จะต้องเดินขึ้นอย่างเดียวระยะทาง 600 เมตร
![Phubobid2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid2.jpg)
![Phubobid2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid2.jpg)
![Phubobid1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid1.jpg)
![Phubobid1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid1.jpg)
สอบถามข้อมูลท่องเที่ยวภูบ่อบิด ลุงแว่น ภูบ่อบิด โทรศัพท์ 08 9620 1373 หรือ 08 9002 4712
![Phubobid5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid5.jpg)
![Phubobid5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubobid5.jpg)
8. ภูบักได
ภูบักได อ.ภูเรือ เป็นภูที่หลายคนอาจจะยังไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่ แต่ถ้าบอกว่ามีผาที่มีแลนด์มาร์ค ผาหลอกลวง หลายคนก็อาจจะร้องอ๋อ มีความสูงประมาณ 1,200 เมตรจากระดับน้ำทะเล พื้นที่บนภูบักไดเปิดโล่ง พร้อมวิวภูเขา 360 องศา มองไปทางไหนก็เห็นสันเขาเรียงสลับซ้อนกัน การเดินทางก็ต้องนั่งรถอีแต๊กประมาณ 40 นาที แล้วเดินเท้าอีกประมาณ 2 กิโลเมตร ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมงแล้วแต่สภาพแต่ละคนนะ
![PhuBugdi1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi1.jpg)
![PhuBugdi1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi1.jpg)
![PhuBugdi2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi2.jpg)
![PhuBugdi2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi2.jpg)
![PhuBugdi3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi3.jpg)
![PhuBugdi3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi3.jpg)
![PhuBugdi4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi4.jpg)
![PhuBugdi4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi4.jpg)
ติดต่อสอบถามรายละเอียด ชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวโดยชุมชนปลาบ่า โทร. 09 5701 3139 หรือ 08 7866 2648
ขอบคุณรูปภาพจาก สวนลุงจ่า
![PhuBugdi5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi5.jpg)
![PhuBugdi5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phubugdi5.jpg)
9. ภูลมโล บ้านกกสะทอน
ภูลมโล บ้านกกสะทอน อ.ด่านซ้าย ภูลมโลเป็นส่วนหนึ่งของอุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า ที่มีรอยต่อของ 3 จังหวัดคือ เลย เพชรบูรณ์ พิษณุโลก ซึ่งเป็นสถานที่ที่ปลูกต้นนางพญาเสือโคร่งหรือซากุระเมืองไทยใหญ่ที่สุดในเมืองไทยเป็นจำนวนหลายหมื่นต้น บนพื้นที่ 1,200 ไร่ ในช่วงปลายเดือนธันวาคมจนถึงกลางเดือนกุมภาพันธ์ที่ภูลมโล ดอกนางพญาเสือโคร่งจะเริ่มผลิดอก และทยอยบานไล่กันไป ทั้งเขาเป็นสีชมพู หวานแหว่ว
![Phulomlo1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulomlo1.jpg)
![Phulomlo1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulomlo1.jpg)
![Phulomlo2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulomlo2.jpg)
![Phulomlo2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulomlo2.jpg)
![Phulomlo3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulomlo3.jpg)
![Phulomlo3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulomlo3.jpg)
การเดินทางไปดูดอกนางพญาเสือโคร่งที่ภูลมโลทางบ้านกกสะทอน สามารถนำรถไปจอดที่ลานจอดรถองค์การบริหารส่วนตำบลกกสะทอน เเละติดต่อใช้บริการรถกะบะ 4w จากชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวโดยชุมชนกกสะทอน โดยคนขับรถที่มีความเชี่ยวชาญและชำนาญเส้นทาง ด้วยระยะทาง 20 กิโลเมตร นั่งรถชมวิว สูดอากาศบริสุทธิ์ เย็นสบาย ไม่เกิน 40 นาทีก็ถึง
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ ชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวโดยชุมชนกกสะทอน โทรศัพท์ 06 2557 0912 , 06 2557 0913 อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า โทรศัพท์ 08 1596 5977
Facebook ภูลมโล,ซากุระเมืองไทย,นางพญาเสือโคร่ง,กกสะทอน
![Phulomlo4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulomlo4.jpg)
![Phulomlo4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phulomlo4.jpg)
10. ภูกระดึง
ภูกระดึง หรือ อุทยานแห่งชาติภูกระดึง ต.ศรีฐาน อ.ภูกระดึง เป็นภูคลาสสิค และยอดฮิตตลอดกาล สำหรับนักเดินป่ามือใหม่ที่อยากเดินป่า ให้ลองมาฝึกเดินป่าที่ภูกระดึงดูก่อนนะคะ ภูเขาหินทรายยอดตัดกว้างใหญ่ มีระดับความสูง 1,316 เมตรจากระดับน้ำทะเล มีพรรณไม้นานาชนิด สัตว์ป่า จุดชมวิวที่หน้าผา ทุ่งหญ้า ลำธาร และก็น้ำตก มีครบทุกสิ่ง
![Phukradueng1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng1.jpg)
![Phukradueng1](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng1.jpg)
![Phukradueng2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng2.jpg)
![Phukradueng2](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng2.jpg)
![Phukradueng7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng7.jpg)
![Phukradueng7](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng7.jpg)
เดินเท้าทางขึ้นเขาระยะประมาณ 5 กิโลเมตร แล้วเดินทางราบอีกประมาณ 3 กิโลเมตร ชมวิวธรรมชาติไปด้วย ระยะทางแค่นี้สบายมากเลยค่ะ
![Phukradueng4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng4.jpg)
![Phukradueng4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng4.jpg)
![Phukradueng4](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng4.jpg)
![Phukradueng5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng5.jpg)
![Phukradueng5](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng5.jpg)
![Phukradueng6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng6.jpg)
![Phukradueng6](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng6.jpg)
ไม่พลาดที่จะต้องได้ไปถ่ายรูปกับป้ายนี้ “ครั้งหนึ่งในชีวิต เราคือผู้พิชิตภูกระดึง”
![Phukradueng8](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng8.jpg)
![Phukradueng8](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng8.jpg)
ติดต่อข้อมูลเพิ่มเติม อุทยานแห่งชาติภูกระดึง โทรศัพท์ 0 4287 1333
![Phukradueng3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng3.jpg)
![Phukradueng3](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/08/phukradueng3.jpg)
การท่องเที่ยวแหล่งธรรมชาติเเบบนี้ เราก็ต้องเป็นนักท่องเที่ยวที่ดี ช่วยกันดูแลรักษาธรรมชาติ รักษาความสะอาด เก็บขยะและทิ้งให้เป็นที่ ธรรมชาติสวยงามก็ควรให้อยู่เป็นธรรมชาติของมัน คนมาเที่ยวที่หลังและเด็กรุ่นหลังจะได้มีโอกาสชื่นชมความสวยงามด้วย
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply