![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/coverpatal.jpg)
บ้านป่าตาล ห่างจากตัวเมืองเชียงใหม่ไปแค่ 10 กว่ากิโลเมตรเองค่ะ ใกล้ไปอีก ซึ่งหมู่บ้านป่าตาลนี้มีความน่าสนใจอยู่ที่ ชาวบ้านดั่งเดิมเป็น ชาวยอง ชาติพันธุ์ไตลื้อ มาจากเมืองยอง ซึ่งอยู่ลุ่มน้ำยอง ในแคว้นสิบสองปันนา ประเทศจีน วิถีชีวิตก็ยังเป็นแบบดั้งเดิม ทั้งการแต่งกายของคนที่นี่ด้วย เราไปตามรอยคนยองกันค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7481.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7512.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7561.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7515.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7257.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7217.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7237.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7280.jpg)
คืนนี้เรานอนโฮมสเตย์ที่บ้านป่าตาล คิดราคาที่คนละ 350 บาท รวมอาหารเช้า
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7565.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7768.jpg)
แล้วช่วงที่เรามานี้ตรงกับวันพระ ก็จะตื่นเช้าเข้าวัดทำบุญด้วย ที่นี่ตื่นเช้าไม่ได้ไปดูพระอาทิตย์ขึ้นนะคะ แต่จะเข้าวัดกันนะ ที่ วัดป่าตาล วัดซึ่งเป็นศูนย์รวมศูนย์กลางทุกสิ่งของหมู่บ้าน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7556.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7467.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7413.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7529.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/gopr2493.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7601.jpg)
ภายใน วัดป่าตาล ยังเป็นศูนย์กลางเรียนรู้ ฝึกวิชาชีพต่างๆ ของชาวบ้านแล้วยังมีผลิตภัณฑ์ของดีของฝากขายด้วยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7657.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7666.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7660.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7720.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7716.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7706.jpg)
ที่บ้านป่าตาลนี้ จะมี โรงเรียนผู้สูงอายุ ซึ่งจะเรียนกันทุกวันพุธ เรามาตรงวันพอดีได้เห็นกิจกรรมการเรียนการสอนที่นี่ด้วย ใช้สถานที่วัดป่าตาลนี้เป็นห้องเรียน แอบเห็นความน่ารักของลุงๆ ป้าๆ หลังจากทำบุญที่วัดเสร็จก็เดินมาเข้าห้องเรียน ทำเหมือนเข้าโรงเรียนปกติเลยค่ะ มาเซ็นชื่อเข้าห้องเรียน แล้วยังมีกองทุนผู้สูงอายุอีกด้วย ใครมีเงินเท่าไหร่ก็มาฝากได้ด้วย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7596.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7580.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7783.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7789.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7806.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7827.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7727.jpg)
ที่บ้านป่าตาลยังมีบ้านที่แปรรูปผ้าฝ้าย ชื่อ ร้านบัวซอนผ้าฝ้าย เป็นร้านที่แปรรูปผ้าฝ้ายมาเป็นผลิตภัณฑ์เสื้อผ้า นุ่งห่ม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7755.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7744.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7870.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7863.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7608.jpg)
อีกหนึ่งจุดที่ไม่ควรพลาดนะคะ เฮือนเจ้นขุน บ้านไม้โบราณ สะสมของเก่า และเป็นแหล่งทำหมวกกะโล่ด้วยกระดาษสา
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7623.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7288.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7293.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7304.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7316.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7324.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7889.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7897.jpg)
สนใจมาท่องเที่ยวชุมชนบ้านป่าตาล ตามรอยคนยอง ติดต่อได้ที่ พ่อหลวงวันชัย โทร 0819610665 คุณหน่อง โทร 0823813881
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/g0622531.jpg)
จบทริปม่วนอกม่วนใจ มีรอยยิ้ม มีความสุข ทั้งคนเที่ยวและเจ้าบ้าน ทั้ง 2 ชุมชน ในเวลา 3 วัน 2 คืน เราได้อะไรกลับไปมากมายอยากให้ทุกคนได้มาเที่ยวและสัมผัสในวิถีชุมชนนะคะหลากหลายอย่างที่เราไม่เคยเห็นไม่เคยสัมผัสก็ได้มาเห็น ความรักความสามัคคีของชาวบ้านยังมีให้เห็นและก็เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับสังคมในปัจจุบัน อยากให้คนไทยทุกคนรักและสามัคคีกันแบบนี้ ไม่ต้องมีสัญญาอะไรความสุขก็คืนกลับมาได้นะคะ เพราะความสุข ไม่ต้องตามหา แต่มองหาก็มองเห็น 🙂
อ่านรีวิวเที่ยวชุมชนบ้านโป่งกวาว คลิกๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/12/route-4_chiangmai.jpg?w=711)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/126126.jpg)
Leave a Reply