ทริปนี้จะพาไปเที่ยวที่มีวิถีความเป็นอยู่ บนความเรียบง่ายที่พอเพียง มีเสน่ห์ น่ารัก จะรู้สึกดีทุกครั้งที่ได้เดินทางไปท่องเที่ยวชุมชน มันทำให้เราได้รู้จักคนอื่น รู้จักสังคม และรู้จักตัวเองมากขึ้นอีกทั้งยังสร้างคุณค่าให้ตัวเองและชาวบ้านในชุมชนได้ด้วย ซึ่งทริปนี้เราจะพาไปเที่ยว สัมผัสชีวิตความเป็นอยู่ ที่ บ้านโป่งกวาว ต.สะเมิงเหนือ อ.สะเมิง จ.เชียงใหม่
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/coverponggwaw.jpg)
บ้านโป่งกวาว อ.สะเมิง เริ่มต้นทริปนี้ก็จะขอไปขึ้นดอยเบาๆ ก่อนเนอะ บ้านโป่งกวาวอยู่ห่างจากตัวเมืองเชียงใหม่ประมาณ 60 กิโลเมตร มาทางเส้นแม่ริมจะสะดวกที่สุดแล้วนะคะทางโค้งเขาก็ดูแลตัวเองเรื่องเมาโค้งกันด้วย ที่นี่เรียกได้ว่าเป็นเมืองลับแลแห่งสะเมิงเหนือกันเลยเพราะอยู่ในหุบเขา มีประมาณ 100 หลังคาเรือน หมู่บ้านเล็กๆ แต่รู้สึกอบอุ่นถึงความน่ารักของชาวบ้านด้วยรอยยิ้มที่จริงใจ และเราก็ได้เห็นพลังแห่งความสามัคคีที่นี่ด้วย บ้านโป่งกวาว ไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่องน้ำพุร้อนอย่างเดียว จะมีอะไรที่น่าสนใจ ตามไปเที่ยวด้วยกันนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4137.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4130.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4083.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7206.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3876.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4179.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3891.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3882.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_6987.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7000.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4164.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4174.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4170.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4073.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/gopr2439.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3907.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3913.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3916.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3920.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3923.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3932.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3940.jpg)
คืนนี้เรานอนโฮมสเตย์ในหมู่บ้านกันค่ะ คนละ 400 บาท รวมอาหารเช้า และอาหารเย็นด้วย เป็นโฮมสเตย์ที่ได้มาตรฐานอยู่กินกันแบบบ้านๆ กลางคืนอากาศหนาวเย็น
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/dji_0229.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4028.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3966.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4010.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3958.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4043.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7084.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3987.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3965.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7123.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4117.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4116.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/dji_0246.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/dji_0258.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3859.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3866.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/dji_0263.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_3864.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/nod_4145.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7135.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7141.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7152.jpg)
จากน้ำพุร้อนโป่งกวาว เดินชมธรรมชาติไปด้วย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7176.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7189.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/ple_7156.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/12/route-4_chiangmai.jpg)
เป็นยังไงบ้างค่ะ พาเที่ยวชุมชนบ้านโป่งกวาวมีเสน่ห์ ความน่ารักอยู่มากเลยนะคะ มาเที่ยวมาเห็นวิถีชีวิตแบบดั่งเดิมที่ไม่ได้ปรุงแต่งอะไร การท่องเที่ยวเพิ่มรายได้จากอาชีพหลักที่ทำอยู่
สนใจมาเที่ยวที่บ้านโป่งกวาว สามารถติดต่อได้ที่ ผู้ใหญ่บ้านสง่า โทร 0611354540 คุณจรัล โทร 0979564917
จบทริปแบบฟินๆ กับธรรมชาติที่บริสุทธิ์ที่บ้านโป่งกวาวแล้ว เราก็ไปเที่ยวกันต่อที่ บ้านป่าตาล ต.ป่าตาล อ.สันกำแพง กันต่อนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2018/11/126126.jpg)
Leave a Reply