ไปเที่ยว จันท์ ถึง สุข จันทบุรี เมืองที่ไปได้บ่อย ไปได้อีกหลายครั้ง น่าจะเพราะหลงเสน่ห์จันท์ ครั้งนี้ไปแบบเช้าเย็นกลับก็เที่ยวได้นะเธอ ไม่ได้เร่งรีบด้วย ^^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_10.jpg)
ทริปนี้ได้ไปเที่ยวร่วมกับ แคมเปญ LocalTable ซึ่งจะเป็นแคมเปญส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงอาหารของ ททท. และ TakeMeTour ที่เป็นเว็บไซต์จองทริปส่วนตัว
และได้รับการสนับสนุนจากพันธมิตรทางธุรกิจ ไม่ว่าจะเป็น dtac , King Power , Thai AirAsia และ AccorHotels แคมเปญ LocalTable นี้มีเส้นทางทัวร์มากมาย ทุกเส้นทางสร้างสรรค์โดยคนพาเที่ยวท้องถิ่น (Local Expert) นอกจากจะได้สัมผัสประสบการณ์แบบท้องถิ่นในแต่ละชุมชนแล้ว ยังจะได้กินอาหารที่ปรุงจากวัตถุดิบในท้องถิ่นชุมชนนั้นด้วยนะคะ
เริ่มเดินทางเที่ยวกันได้เลยค่ะ ใช้เวลาเดินทางจากกรุงเทพฯ ไปจันทบุรีประมาณ 3 ชั่วโมงกว่า ก็ทำความรู้จักจังหวัดจันทบุรีกันก่อน ที่ ค่ายตากสิน โดยทริปนี้เราได้ คุณโอ๋ คนพาเที่ยวท้องถิ่น หรือ Local Expert พาเที่ยวและให้ข้อมูลท่องเที่ยวจังหวัดจันทบุรีกับพวกเรา
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_01.jpg)
ซึ่งที่ค่ายตากสินนี้เป็นแหล่งรวมข้อมูลทางประวัติศาสตร์ของจันทบุรี ที่เคยเป็นจุดยุทธศาสตร์สำคัญของการกอบกู้เอกราชของพระเจ้าตาก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_02.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_03.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_04.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_05.jpg)
จากนั้นก็ถึงเวลาอาหารมื้อลกางวัน แน่นอนมากับ แคมเปญ LocalTable ต้องได้กินอาหารท้องถิ่น ร้านจันทรโภชนา ร้านเก่าแก่อยู่คู่จันทบุรีมาช้านาน โดยร้านจันทรโภาชนา นี้จะเน้นใช้วัตุดิบในท้องถิ่นมาทำอาหาร ปรุงออกมาได้รสชาติต้นตำรับจันทบุรี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_06.jpg)
มาจันท์ก็ต้องได้กิน เส้นจันท์ผัดปู และ หลนปู
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_07.jpg)
อีกมั้ง ต้มวุ้นเส้นกุ้งสับ กระวานผัดฉ่า และ หมูชะมวง อาหารขื้นชื่อของจันทบุรี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_08.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_09.jpg)
อิ่มสำราญพุงกาง จัดว่าเด็ดเลยค่ะ มาจันท์ต้องให้เข้าถึงกับอาหาร รสชาติท้องถิ่นแบบนี้ อิ่มแล้วเราก็ไปเดินย่อยอาหารกันต่อ ที่ ชุมชนริมน้ำจันทบูร ที่เป็นชุมชนโบราณเก่าแก่ของชาวจีนและญวน ชมวิถีชีวิตริมแม่น้ำจันทบุรี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_18.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_17.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_12.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_11.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_13.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_14.jpg)
ที่ชุมชนจันทบูรนี้ ยังมี ที่บ้านพักประวัติศาสตร์ที่มีอายุประมาณ 130 – 150 ปี ของหลวงราชไมตรี เข้าไปชมและอ่านเรื่องราวประวัติศาสตร์ของบ้านพักได้ “สายน้ำจะไหลย้อนกลับ ที่บ้านหลวงราชไมตรีแห่งนี้” หรือคลิกอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.baanluangrajamaitri.com
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_16.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_15.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_10-1.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_20.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_27.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_28.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_24.jpg)
ขนม ของกินโบราณมีเยอะแยะมากมาย เดินเที่ยว ซื้อกิน หรือลองชิมกันได้เลย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_29.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_22.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_26.jpg)
ที่นี่ บ้านเลขที่ 69 ขุนอนุสรณ์สมบัติ บ้านเรียนรู้ชุมชน ชุมชนริมน้ำจันทบูร Community learning house เป็นอาคารเก่าแก่ทรงยุโรปชั้นบนโครงสร้างเป็นไม้ เป็นแหล่งรวบรวมข้อมูลประวัติศาสตร์ของชุมชนจันทบูร
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_21.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_25.jpg)
เดินเรื่อยมาก็ยังมีมุมกราฟิควิตี้ให้ถ่ายรูป จันทบุรี ต้องกำแพงนี้เลยนะ 🙂
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_23.jpg)
จากชุมชมริมน้ำ เราก็ข้ามสะพานไปอีกฝั่ง จะเป็นแลนด์มาร์คของเมืองจันทบุรี คือ อาสนวิหารพระนางมารีอาปฏิสนธินิรมล โบสถ์คริสต์นิกายคาทอลิกเก่าแก่มีอายุกว่า 200 ปี ตึกเป็นสถาปัตยกรรมแบบยุโรป ผสมกับจีน สวยงาม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_38.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_37.jpg)
จากนั้นบ่ายแก่ๆ เราไปเที่ยวกันที่ ฟาร์มหอยนางรมป้าหลุยลุงทม ไปชมฟาร์มเลี้ยงหอยนางรม โดยไปขึ้นเรือที่ ท่าเรือท่าแฉลบ นั่งเรือชมวิวไปประมาณครึ่งชั่วโมง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_34.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_36.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_35.jpg)
ลุงทมเล่าว่า การเลี้ยงหอยนางรมนี้ต้องใช้ความอดทนและขยันเป็นอย่างมาก เพราะต้องใช้ระยะเวลาในการเลี้ยง 1 ปีครึ่งถึง 2 ปี แล้วยังต้องจัดการกับพวกศัตรูของมันอีกด้วย มาถึงที่ขนาดนี้แล้วเราก็ต้องได้ชิมหอยนางรมสดๆ กันนะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_32.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_30.jpg)
หอยนางรมตัวใหญ่ สดจริงไรจริง กินกับเครื่องเคียง น้ำพริกเผา หอมเจียว ตามด้วยยอดผักกระถิน หวานอร่อย 🙂
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_31.jpg)
ปิดทริปนี้กันอย่างสดๆ และ อร่อย เห็นมั้ยค่ะ จันทบุรี 1 วันก็เที่ยวได้ มีเวลามากขึ้นก็พักนอน 1 คืน จะได้ฟินเพิ่มไปอีกนะคะ มาเที่ยว จันท์ ถึง สุข
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/01/chanthaburi_33.jpg)
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply