เที่ยวจีนอีกแล้วครับท่าน ไปกันไม่มีเบื่อ เพราะวีซ่าจีนทำไว้แบบ Double เข้าออกได้ 2 ครั้งใน 6 เดือน รอให้พี่จีนเค้า free Visa ให้คนไทยอยู่นะคะ 🙂 ทริปนี้มาซ้ำที่เดิมในแบบตั้งใจและไม่หลง (อ่านทริปครั้งก่อนโน้น) แต่ เคยมา … ใช่ว่าจะเหมือนเดิม จางเจี่ยเจี้ย Zhangjiajie ( 张家界 ) – Wulingyuan ( 武陵源 ) – Tian Men Shan ( 天门山 ) – Fenghuang ( 凤凰 ) มณฑลหูหนาน Hunan ในฤดูที่ต่างจากครั้งเดิม ขาวๆ หนาวๆ แถม ฝนตกมาอีก เฮ้อ!!! แต่ถึงแม้จะเที่ยวจีนบ่อยก็ใช่ว่าจะพูดจีนได้ ฮาๆ แค่ท่องบางศัพท์ที่ใช้บ่อย ก็พอเอาตัวรอดได้ เที่ยวแล้วยัง เที่ยวจีน กันเถอะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/g0833779.jpg)
ทริปนี้เดินทางมาช่วงกลางเดือนมกราคม โดยเริ่มต้น บินลงเมืองฉางซา ด้วยสายการบิน ThaiAirAsia ถึงเวลา 22.30 น. ก็ไปต่อ รับกระเป๋าออกมา ถามที่เคาเตอร์ว่าจะไปสถานีรถไฟฉางซา แป๊ะเลย ! ตรงนี้ละ คือ เคาเตอร์ขายตั๋วรถบัสเข้าเมืองไปจอดป้ายสุดท้ายใกล้สถานีรถไฟพอดี คนละ 16 หยวน (RMB) แล้วชี้ให้พวกเราไปขึ้นรถบัสที่ช่อง 2 นั่งไปประมาณ 40 นาที ลงสุดสายเลยค่ะ แล้วก็เดินไปสถานีรถไฟอีกนิดนึง
ต้องไปออกตั๋วรถไฟที่จะไปจางเจียเจี้ยกันก่อน เราจองมาเองจากเวบ www.trip.com จองเสร็จได้ Code การจองมาก็มาเข้าแถวช่อง ที่เขียนว่า 取票窗口 หรือ 取票专口 หรือรับช่องขายตั๋วปกติก็ได้นะคะ ตั๋วรถไฟรอบเวลา 4.30 น. ราคา 83.5RMB จากนั้นก็ปูเสื่อรอซิค่ะ ทริปนี้พกเสื่อมาด้วยจริงๆนะหามุมนอนรอรถไฟกันเถอะ แล้วค่อยไปนอนต่อบนรถไฟที่ใช้เวลาเดินทาง 5 ชั่วโมง ถึงจางเจียเจี้ย จากนั้นเข้าที่พัก เรานอนที่นี่ 2 คืน เพื่อจะเที่ยว Wulingyuan หรือหุบเขาอวตาร และอีกวัน เที่ยว Tian Men Shan
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1887.jpg)
Wulingyuan หรือ หุบเขาอวตาร
วันนี้ถึงแม้ฟ้าฝนจะไม่เป็นใจ แต่ก็ต้องไป ซื้อเสื้อกันฝนและพกร่มไปด้วย พร้อมๆ Wulingyuan ห่างออกจากตัวเมืองประมาณ 30km. ต้องนั่งรถบัสจาก สถานีรถบัสจางเจียเจี้ย ประมาณเกือบ 1 ชั่วโมง ค่ารถบัสคนละ 14RMB ซื้อตั๋วเข้าเที่ยวหุบเขาอวตาร 136RMB นั่งรถบัสในอุทยาน ไปลงจุดที่จะขึ้นลิฟท์แก้ว ค่าขึ้นลิฟท์ร้อยมังกร หรือ Bailong ราคา 72RMB ลิฟท์แก้วที่สูงและขึ้นเร็วที่สุด จะได้ชมวิวเทือกเขาไปด้วยหวาดเสียวกันไป แต่เราไม่เสียว เพราะฟ้าปิด แฮะๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1892.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1908.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/img_1435.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1913.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1965.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1955.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1942.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1972.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1999.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_1991.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr3723.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr3741.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2009.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr3801.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2027.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr3744.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2088.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2073.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2068.jpg)
Tian Men Shan เขาเทียนเหมินซาน
แล้วอีกวันเราก็ไปเขาเทียนเหมินซาน ได้นั่งกระเช้าที่ยาวสุดๆ ยาวข้ามเมืองไปถึงยอดเขา สถานีกระเช้าหาไม่ยากค่ะ ถามคนในเมืองจางเจียเจี้ยทุกคนรู้หมด ค่าตั๋วกระเช้า Cable Car และค่าเข้าสถานที่คนละ 238 RMB ช่วงที่เรามานี้ประตูสวรรค์ปิดไม่ให้ขึ้นนะคะ เราก็เลยได้นั่งกระเช้าแล้วเดินเที่ยวรอบภูเขาตามสภาพและเวลาที่เราไหว อากาศบนนี้หนาวมาก ลมแรงบางครั้ง หิมะก็ยังหนาและขาวโพล้นเต็มภูเขา แต่ก็สวยสุดๆเลย ไม่ขอพูดมาก มันสวยและหนาวค่ะ ดูรูปยาวๆ ไป
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2106.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2107.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2250.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2112.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2124.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2138.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2150.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2171.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr3824.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2176.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2194.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr3844.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr3842.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2207.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/img_1853.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2246.jpg)
จบหนาวที่ จางเจียเจี้ย ซ้อมอยู่กับอากาศหนาวได้ แค่นี้สบายมาก อุปกรณ์ตัวช่วยเราพร้อม ^_^
จากจางเจี่ยเจี้ย นั่งรถบัสไป เมืองเฟิ่งหวง Fenghuang เนื่องด้วยสถานีรถบัสอยู่ติดกับสถานีรถไฟ วันแรกเรามาถึงก็ซื้อตั๋วรถบัสไว้ก่อนเลย กลัวจะเต็ม ราคารถบัส 80RMB ใช้เวลานั่งรถ 4 ชั่วโมง แล้วหารถ taxi ไปส่งที่พักที่เราจองไว้อยู่เมืองเก่าเฟิ่งหวง ชื่อ Yinji Inn ที่พักนี้ถือได้ว่ามุมดี ห้องพักดี คนดูแลพูดภาษาอังกฤษได้ด้วย อีกทั้งที่นี่ก็ติดกับเมืองเก่า เดินไปเที่ยวได้สบาย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2263.jpg)
มุมจากระเบียงห้องพัก เห็นเมืองเก่ามุมแบบนี้ มันแจ่มเลยนะคะ มุมดีมาก แต่ฝนตกนิดหน่อย ปรอยๆ ตลอดเวลา เราก็กางร่มเดินเที่ยวกันต่อไป ปัจจุบันการเข้าเที่ยวในเมืองเก่าเฟิ่งหวง ไม่ต้องจ่ายค่าเข้าสถานที่แล้วนะคะ เดินเที่ยวกันยาวๆ ไป เดินออกกำลังกาย เมื่อย หนาว ก็แวะพักเข้าคาเฟ่ จิปน้ำชาอุ่นๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2259.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2265.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2288.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2274.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2267.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2300.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2306.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2519.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2518.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2339.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2346.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2360.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2414.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2373.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2380.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2395.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2399.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2439.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2445.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/109973.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2463.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2471.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/gopr3912.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2512.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2500.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/g0863886.jpg)
เดินจนมืดค่ำ ก็ยังเดินได้ต่อ Highlight ของที่นี่เลย ต้องมาถ่ายไฟตอนกลางคืน สวยงาม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2529.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2531.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2576.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2569.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/04/ple_2547.jpg)
จบทริปเมืองเก่าเฟิ่งหวง แบบชุ่มฉ่ำ หนาวเย็น แต่ก็สวยไปอีกแบบ คนเที่ยวน้อยอีกด้วย ช่วงหน้าหนาวก็ไม่ใช่ช่วง Hi ของที่นี่ แต่พวกเราชอบ ไม่ต้องแย่งเที่ยวแย่งกินกับคนหมู่มาก แบบนี้ชิลๆ ดีค่ะ
เที่ยวแบบไม่ต้องคาดหวังอะไรมาก จะได้ไม่ผิดหวัง แต่ … ก็แอบหวัง ว่าเราจะเจอภาพหิมะตกขาวๆ ไหงมาเจอฝนตก ฮาๆ ไหวค่ะ ปรับตัว ปรับสภาพ ปรับเปลี่ยนกันหน้างาน สนุกกับการแก้ไขปัญหาและคุยกับคนจีน เป็นการสื่อสารที่ใช้ทุกทางที่เราจะสามารถคุยกันได้ คนจีนก็น่ารักที่เค้าจะพยายามคุยและสื่อสารกับเรา คนจีนต่างจังหวัดส่วนใหญ่พูดภาษาอังกฤษไม่ได้กันเลยค่ะ ลองดูนะคะ เที่ยวจีนสนุก ได้ประสบการณ์แปลกใหม่ ขจัดความกลัว แปรเปลี่ยนเป็นความกล้า สบายๆๆ ขอบคุณที่ติดตามอ่านนะคะ
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply