จากความเดิมตอนที่แล้ว เที่ยวน้ำตกสุดยิ่งใหญ่ Ban Gioc ชายแดนเวียดนาม-จีน จังหวัด Cao Bang ได้ชมน้ำตกยิ่งใหญ่อลังการอย่างใกล้ชิดกันแล้ว เป้าหมายต่อมาคือเที่ยวชมวิถีชีวิตชาวนาที่ หมู่บ้าน Bac Son จังหวัด Lang Son Vietnam ซึ่งจากน้ำตก Ban Gioc มาประมาณ 200 กิโลเมตร แต่ด้วยมีเหตุยางรถยนต์รั่วเพราะไปเหยียบโดนตะปูเข้า ต้องเสียเวลาเปลี่ยนยางอะไหล่ ทำให้ไปถึงหมู่บ้าน Bac Son ค่ำพอดี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/cover_bacson.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/mg_0687.jpg)
คืนนี้เรานอนที่โฮมสเตย์แบบบ้านๆ เวียดนาม ที่ หมู่บ้าน Bac Son จังหวัด Lang Son ค่ะ กิน นอน อยู่รวมกับเจ้าของบ้านกันเลย อบอุ่น และใกล้กับจุดที่จะเดินขึ้นไปบนยอดเขาชมวิวหมู่บ้านด้วย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/img_20170729_213648.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/gopr0459.jpg)
เช้านี้เราตั้งใจจะเดินขึ้นไปดูวิวมุมสูงของหมู่บ้าน ก็ต้องตื่นแต่เช้ามืด เดินจากบ้านไปประมาณ 1 กิโลเมตร ได้มีเวลาถ่ายรูป ดูวิถีชีวิตชาวบ้าน ทักทายซินจ่าวกันไปตลอดทาง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2003.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2006.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2010.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/gopr0461.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2017.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2021.jpg)
มาถึงจุดเริ่มเดินขึ้นเขา ระยะทางเดินขึ้นเขาไม่รู้เท่าไหร่ รู้แต่ว่าใช้เวลาเดินขึ้นประมาณ 40 นาที ถึง 1 ชั่วโมงแล้วแต่สภาพร่างกายนะ เพราะมันขึ้นตลอด หอบ เหนื่อย แฮะๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2047.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2051.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2052.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2055.jpg)
มาถึงแว้ววววววว หายเหนื่อยในทันที ณ จุดบนยอดเขานี้ คือ ที่ตั้งเสาสัญญาณ ไม่ได้สร้างให้เป็นจุดชมวิวอะไรหรอกค่ะ แต่คนก็ช่างหาที่หามุมเดินขึ้นมาจนได้ จะมองเห็นวิวแบบนี้ ชื่อยอดเขาที่เดินขึ้นมา คือ Na Lay peak สวยยยยยยยยยยงามมาก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/gopr0556-1.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2061.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2062.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2063.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2067.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2069.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2074.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2076.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2081.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/gopr0567.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/g0150579.jpg)
ได้เวลาเดินลงแล้ว ขาลงใช้เวลาเร็ว 20 นาทีได้ค่ะ ^_^ เดินกลับบ้านพักก็ลัดเลาะเดินเล่นตามทุ่งนาคลายกล้ามเนื้อกันหน่อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2084.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2029.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2033.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2086.jpg)
ช่วงที่เรามาคือปลายเดือนกรกฏาคม ก็ยังมีข้าวที่รอเกี่ยว และก็มีกำลังหว่านไถ แต่ถ้าช่วงเวลาดีที่สุดก็ต้องได้เห็นสีเหืองเต็มพื้นที่เลยค่ะ จะสวยงามอีกแบบ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2091.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2092.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2115.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2110.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2105.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2096.jpg)
ถึงเวลาที่เราต้องกลับฮานอยเพื่อขึ้นเครื่องกลับเวลา 2 ทุ่ม จากหมู่บ้าน Bac Son ไปสนามบิน ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง ระยะทาง 160 กิโลเมตร แต่ถ้ามีเวลาเหลือ ก็แวะเข้าตัวเมืองฮานอยเดินเที่ยวช้อปปิ้งได้นะคะ จัดสรรเวลาเดินทางให้ดี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/05/dscf2139.jpg)
ด้วยเวลา 4 วัน 3 คืน ถือว่าพอเพียงสำหรับเที่ยวที่นี่ได้นะคะ บินลงเมือง ฮานอย Hanoi เวียดนาม ถือว่ามีตั๋วโปรมาอยู่บ่อยๆ มีโอกาสอยากให้มาสัมผัสด้วยตัวเอง ไม่ได้เที่ยวลำบากอะไร แต่ได้เห็นบรรยากาศ ธรรมชาติ และวิถีชีวิตที่แตกต่าง
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง
https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply