” นครพนม พระธาตุพนมค่าล้ำ วัฒนธรรมหลากหลาย เรณูผู้ไท เรือไฟโสภา งามตามฝั่งโขง “
คำขวัญจังหวัดนครพนม เมืองที่ได้ชื่อว่า มีความสุขที่สุด สุขในทุกด้าน ทั้งวัฒนธรรม ประเพณี อาหาร ทิวทัศน์ ด้วยเวลา 2 วัน 1 คืน จะไม่ให้ตื่นจากฝันนี้เลยนะคะ จะพาเลาะฮิมโขง เบิ่งเมืองนครพนมกันจ้า
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/covernakornpanom2.jpg?w=770)
นครพนม เป็นการเดินทางมาครั้งที่ 5 แล้ว ซึ่งครั้งแรกก็เมื่อ 7 ปี ความแตกต่างก็มีขึ้นเรื่อยๆ แต่สิ่งที่ไม่เปลี่ยนก็คือ เสน่ห์ความเป็นเมืองเล็กๆ ริมแม่น้ำโขง ก็ยังอบอุ่นเช่นเดิม ด้วยวิถีชีวิตแบบดั่งเดิม อาหารพื้นถิ่นอร่อยแซ่บ และ ไหว้พระธาตุประจำวันเกิดและปีเกิด ทริปนี้เราจะพาเลาะฮิมของล่องเมือง นครพนม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8358.jpg)
ว่ากันว่า 3 เส้นทาง เป็นที่สุดของนครพนม คือ
”สวยที่สุด” สะพานมิตรภาพไทยลาวแห่งที่ 3 นครพนม – คำม่วน
“งามที่สุด” ธรรมชาติสวยงาม ทิวทัศน์ริมสองฝั่งโขง กับ วิวเรา เขาลาว
“ศักดิ์สิทธิ์ที่สุด” พระธาตุพนม
นอนนครพนม 1 คืน ก็อายุยืนได้อีกหลายปี ตามไปเที่ยวด้วยนะคะแล้วจะติดใจกับเมืองเล็กๆ นี้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8302.jpg)
พญาศรีสัตตนาคราช
มาถึงนครพนมก็ต้องกราบไหว้ขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์กันก่อน ที่ พญาศรีสัตตนาคราช เป็นแลนด์มาร์คศักดิ์สิทธิ์สองฝั่งแม่น้ำโขง โบราณสถาน โบราณวัตถุ ที่สำคัญแหล่งหนึ่งของชาวนครพนม ซึ่ง พญานาค มีความเชื่อและความศรัทธาของพี่น้องชาวไทยและชาวลาวเกี่ยวกับองค์พญานาคที่คอยดูแลปกปักษ์รักษาผู้คนในแถบลุ่มน้ำโขงและองค์พระธาตุพนม จึงจะมีพิธีบวงสรวงพญาศรีสัตตนาคราชในทุกปี ถ้ามาที่นครพนมต้องมาไหว้ขอพรนะคะ
คลิกอ่านประวัติเพิ่มเติมได้ https://www.sawasdeenakhonphanom.com/3012
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr6998.jpg)
และในบริเวณนี้ก็เป็นจุดชมวิวภูเขาฝั่งลาวที่สวยงามอีกจุด มีจุดภาพ 3 มิติให้ Check in ถ่ายรูป
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8317.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr7000.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8294.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8367.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8312.jpg)
มีร้านขายของที่ระลึกนครพนมก็แวะชม ซื้อกลับบ้านได้นะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr7004.jpg)
7 -Eleven สาขาแลนด์มาร์คพญานาค อยู่ฝั่งตรงข้ามถนน ซึ่งถือว่าเป็นแลนด์มาร์คร้าน 7-Eleven ที่โดดเด่น ไหว้พญานาคราชแล้วก็แวะมาพัก มาซื้อของ จิปกาแฟ ชมวิวที่นี่ได้ ด้วยการตกแต่งที่เป็นเอกลักษณ์ประจำท้องถิ่น เก๋ไก๋ มี 3 ชั้น ทั้ง คาเฟ่ เบเกอรี่ อาหารปรุงสดใหม่ มีโต๊ะนั่งไว้บริการในอาคาร และชั้น 3 เปิดโล่งให้ชมวิวมุมสูงได้ จะบอกว่ามีห้องน้ำไว้บริการฟรีด้วยเด้อ ไม่ธรรมดา นอกจากหิวแล้วแวะมา ถ้าปวดหนักปวดเบาก็แวะมาได้ ^_^ ก็เป็นทางเลือกอีกแบบให้เราแวะมาเที่ยวนั่งพัก แชะ ช้อป ชิล ชมวิว แถมมีคนขอเบอร์โทรด้วย ถ้าคุณมี All Member ไว้สะสมแต้ม อิอิ หิวเมื่อไหร่ก็แวะมา !!! อีกนะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8291.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8288.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8286.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/dscf0263.jpg)
บริเวณชั้น 2 นี้ มีพื้นที่ขายสินค้า Otop ผลิตภัณฑ์จากท้องถิ่นและจากผู้ประกอบการ SME มาวางขายด้วยนะคะ โดยทาง 7-Eleven ยังมีการส่งเสริมและสร้างโอกาสให้กับชุมชนนำสินค้า Otop ผลิตภัณฑ์จากท้องถิ่นและจากผู้ประกอบการ SME มาขายในร้าน เป็นการเพิ่มช่องทางขายให้สินค้าถึงมือผู้บริโภคมากขึ้น ภายใต้แนวคิดที่ว่า ร้านสะดวกซื้อต้องอยู่คู่กับชุมชน ไม่ว่าจะเป็น สินค้า ผลิตภัณฑ์ การบริการ สังคมและวัฒนธรรม ช่วยสร้างงาน สร้างรายได้ให้ชุมชนได้มีคุณภาพชีวิตดีขึ้น สินค้ามากมายไม่ว่าจะเป็น จมูกข้าวฮางงอก กาละแมสูตรโบราณ กล้วยตาก ผ้าขาวม้าย้อมสีธรรมชาติ ผ้าคลุมไหล่ เสื้อภูไทด้นมือ กระเป๋าสานไม้ไผ่ กระติบข้าวเหนียว หมวก และอื่นๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8284.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/dscf0174.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/dscf0276.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8245.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8281.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/dscf0195.jpg)
ชั้น 3 เปิดโล่งให้ชมวิวได้กว้าง ประมาณ Rooftop เลยค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8255.jpg)
แล้วไปเที่ยวกันต่อนะคะ ไหว้ขอพรพญาศรีสัตตนาคราชแล้ว ก็ต้องไหว้พระขอพรพระธาตุกันต่อ
วัดพระธาตุท่าอุเทน
อยู่ที่ อ.ท่าอุเทน ห่างจากตัวเมืองไปไม่ไกล ประมาณ 30 กิโลเมตร เป็นพระธาตุที่อยู่ติดแม่น้ำโขง เป็นพระธาตุประจำวันศุกร์ เทวดาแห่งความอิสระ รักสวยรักงาม มีความคิดริเริ่มสูง คล้ายกับพระธาตุพนมแต่สูงกว่า ผู้ที่ไปนมัสการพระธาตุแห่งนี้จะได้รับอานิสงส์ให้ชีวิตมีความรุ่งโรจน์ เปรียบเสมือนพระอาทิตย์ขึ้นยามรุ่งอรุณ
คลิกอ่าน ไหว้ 8 พระธาตุประจำวันเกิดที่นครพนม
คลิกอ่านเพิ่มเติมได้ที่ https://www.sawasdeenakhonphanom.com/2070
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr6832.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8188.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr6834.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr6844.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8195.jpg)
วัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร หรือ พระธาตุพนม
เป็นวัดพระอารามหลวง ตั้งอยู่ริมฝั่งแม่น้ำโขง ถนนชยางกูร บ้านธาตุพนม ต.ธาตุพนม อ.ธาตุพนม เป็นโบราณสถานอันศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองนครพนม เป็นพระธาตุประจำวันอาทิตย์ ในวันเพ็ญเดือน 3 ถึง แรม 1 ค่ำ เดือน 3 ของทุกปีจะมีงานประจำปีเพื่อเป็นการนมัสการองค์พระธาตุพนม ซึ่งเป็นสถานที่ที่ห้ามพลาดเมื่อมาเที่ยวนครพนมนะคะ
คลิกอ่าน ไหว้ 8 พระธาตุประจำวันเกิดที่นครพนม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr7193.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8409.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8407.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr7172.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8419.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr7164.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr7177.jpg)
หอนาฬิกาเวียดนามอนุสรณ์
หอนาฬิกาที่สร้างโดยชาวเวียดนาม เมื่อปี พ.ศ.2503 สร้างไว้เป็นอนุสรณ์แก่ชาวนครพนม เมื่อครั้งที่ย้ายกลับ ประเทศเวียดนาม จากที่ฝรั่งเศสพ่ายแพ้ในสงครามเดียนเบียนฟู ชาวเวียดนามได้ลี้ภัยมาอาศัยในนครพนม เมื่อสงครามจบลงได้ร่วมกันสร้าง หอนาฬิกา ขึ้นเพื่อระลึกถึงความมีไมตรีของคนนครพนมและคนไทย ไว้เป็นอนุสรณ์ เพื่อเป็นการขอบคุณและมีไมตรีจิตของคนไทย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_7328.jpg)
พิพิธภัณฑ์จวนผู้ว่าฯ หลังเก่า
เป็นจวนผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม หลังเก่า เดิมเคยเป็นทรัพย์สินของ พระยาอดุลยเดชสยามเมศวรภัคดีพิริยพาหะ หรือ อุ้ย นาครทรรพ เทศาภิบาลมณฑลอุดรธานี ที่เป็นผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนมคนแรก ก่อสร้างสในปี พ.ศ. 2455-2457 ผู้สร้างเป็นชาวญวน สวยงามด้วยศิลปะโคโลเนียลแบบตะวันตก ได้รับอิทธิพลรูปแบบการก่อสร้างจากฝรั่งเศสในช่วงสมัยสงครามอินโดจีน ปัจจุบันจัดตั้งเป็นพิพิธภัณฑ์และปรับปรุงให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวทางประวัติศาสตร์ที่สำคัญของจังหวัดนครพนม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_7440.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_7444.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_7450.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_7482.jpg)
วัดนักบุญอันนา-หนองแสง
เป็นวัดในศาสนาคริสต์ โบสถ์นี้ถือเป็นศูนย์กลางของคริสต์ศาสนิกชนคาทอลิก เป็นโบสถ์ที่มีอายุเก่าแก่ได้รับการบูรณะซ่อมแซม หลังจากที่ได้รับความเสียหายจากระเบิดในช่วงสงครามเวียดนาม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_3169.jpg)
บ้านลุงโฮจิมินห์
เป็นบ้านเก่าของลุงโฮจิมินห์ที่ถูกจำลองขึ้นมา ห่างจากตัวเมืองประมาณ 5 กิโลเมตร โดยมีประวัติศาสตร์อยู่ว่า.. “ ระหว่างปี พ.ศ. 2467–2474 อดีตประธานาธิบดีเวียดนาม คือ ลุงโฮจิมินห์ ได้เคยเข้ามาพึ่งพระบรมโพธิสมภารเจ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว แห่งราชอาณาจักรไทย เพื่อกอบกู้เอกราชของประเทศเวียดนาม ” ลุงโฮจิมินห์ เคยมาใช้ชีวิตในช่วงหนึ่งที่บ้านแห่งนี้ ซึ่งภายในบ้านก็มีเครื่องใช้ไม้สอยในสมัยก่อนให้ได้ชม เพื่อให้คงบรรยากาศเดิมสมัยครั้งลุงโฮจิมินห์ ได้มาพักอยู่ที่บ้านนี้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_3170.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_3171.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_3173.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_5372.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_5374.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_3174.jpg)
ชมอะไรที่เก่าแก่ โบราณกันแล้ว ก็พาไปปั่นจักรยานเลาะริมโขงกันบ้าง ที่นี่สร้างเป็นเส้นทางปั่นจักรยานที่ชัดเจน ปั่นได้ปลอดภัย และมาวิ่งออกกำลังกายกันได้ อากาศดี ฟินเฟอร์
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/g0026889.jpg)
เราเช่าจักรยานที่โรงแรมที่พัก Blu Hotel เริ่มปั่นจากนี่เลาะริมโขงเข้าเมือง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/g0036915.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/g0056969.jpg)
ผ่านอุโมงค์นาคราช
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/dscf0363.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8324.jpg)
จากนั้นฝนก็ตกลงมา เที่ยวช่วงหน้าฝนต้องทำใจค่ะ แต่ก็ชอบ ฝนตกลงมา ตื่นเช้าต้องมีหมอกแน่นอนเลย และก็มีหมอกมาจริงด้วย ในวิวของฝั่งภูเขาประเทศลาว สดชื่น ชอบมากกกกบรรยากาศแบบนี้
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8334.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8358-1.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8344.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8353.jpg)
ได้ใส่บาตรในตอนเช้าด้วย จากด้านหลังโรงแรมที่ติดแม่น้ำโขง บรรยากาศดีมากค่ะ
สะพานมิตรภาพ ไทย-ลาว นครพนม-คำม่วน
สะพานข้ามแม่น้ำโขงแห่งที่ 3 เป็นสะพานที่เชื่อมต่อระหว่างประเทศไทย กับประเทศลาว ฝั่งไทย อยู่ที่บ้านห้อม ต.อาจสามารถ อ.เมือง จ.นครพนม ฝั่งลาวอยู่ที่บ้านเวินใต้ เมืองท่าแขก แขวงคำม่วน ซึ่งมีความยาวรวม 1,423 เมตร มีความกว้าง 13 เมตร เปิดใช้งานเมื่อวันที่ 11 พฤศจิกายน 2554
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_7281.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_7391.jpg)
จุดต่อไป เที่ยวแบบกินกันบ้าง
วิสาหกิจชุมชนแปรรูปข้าวคุณแม่
ความสุขบ้านๆ ความสุขของชาวนา ข้าวคุณแม่ มีสมาชิกในชุมชนที่ร่วมกันปลูกข้าวอินทรีย์ ที่ทำจากความรักความห่วงใยที่แม่มีต่อลูก จึงมั่นใจได้ว่าได้ข้าวที่มีคุณภาพแน่นอน และมีการแปรรูปจากข้าวเป็นผลิตภัณฑ์ ที่เด่น ก็คือ ข้าวฮางงอก ข้าวกล้องไรซ์เบอร์รี่ ที่นี่เป็นการท่องเที่ยววิถีเกษตร มีกิจกรรมให้เรียนรู้และทดลองทำมากมาย ทำนา แปรรูป เลี้ยงไก่เป็ด ปลา ปลูกผัก ใครมาที่นี่รับรองต้องชอบ ตั้งอยู่ ต.ฝั่งแดง อ.ธาตุพนม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr7006.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8394.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/dsc_0601.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8386.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/dji_0284.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8401.jpg)
สนใจสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับมาท่องเที่ยวหรือทำกิจกรรม โทร 0924930464 หรือที่ KHAO KHUN MAE
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8393.jpg)
วิสาหกิจชุมชน กาละแมสุขสบาย
กาละแมสูตรดั่งเดิม เริ่มก่อตั้งโดย ป้าเล็ก วงศ์ศรีแก้ว ซึ่งได้รับการถ่ายทอดสูตรมาจากรุ่นปู่ย่าตายาย จากนั้นก็ค่อยๆ ปรับสูตรมาเรื่อยๆ ซึ่งเน้นคุณภาพ รสชาติที่กลมกล่อม นุ่ม หอม ไม่หวาน หรือมันจนเกินไป รวมกลุ่มกันทำส่งขายเป็นสินค้า Otop ที่มีคุณภาพ ส่งขายสร้างรายได้ กาละแมสุขสบาย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8447_2.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8437.jpg)
ใส่ใจทุกรายละเอียด ใช้เตารีดถ่านรีดใบตองที่ใช้ห่อกาละแม เป็นการฆ่าเชื้อได้ดีด้วยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8422.jpg)
ร้านพรเทพ อาหารเช้า
มานครพนมถ้าไม่ได้กินอาหารเช้าแบบนี้ก็พลาดนะคะ ร้านพรเทพ ขึ้นชื่อ ก๋วยจั๊บ ไข่กะทะ หมูยอ ปากหม้อ กาแฟเวียดนาม จัดหนัก เพราะมื้อเช้าสำคัญ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_20190602_080604.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/img_20190602_080402.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8361.jpg)
ร้านครกไม้สบายดี นครพนม
อาหารอีสานแท้ๆ แซ่บ อร่อยหลายเด้อ ไม่ควรพลาดต้องสั่งส้มตำลาว ใส่กุ้งฝอยโรยหน้า แกงผักหวานใส่ไข่มดแดง ปลานึ่ง แจ่ว ผักลวก ผัดเห็ดเผาะ ต้นตำรับอีสานแท้ๆเด้อ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8206.jpg)
แหนมเนือง หมูพันตะไคร้ ข้าวเกรียบปลาหม้อ ก็โดนค่ะ จัดหนักมื้อเที่ยงได้อีก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/62454856.jpg)
จากนั้นจบที่ร้านคาเฟ่ริมโขง 76A The Space ชิคๆ แนวๆ ด้วยอาคารอิฐเก่ามาตกแต่งเพิ่มเติม ช็อคโกแลตเย็นเค้าเข้มข้นอร่อยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8221.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/dscf0115.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8232.jpg)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/ple_8233.jpg)
ทริปนี้เราเดินทางมาด้วยเครื่องบิน สายการบิน AirAsia เข้าไปส่องไปจองกันได้ที่ www.airasia.com หรือจะนั่งรถทัวร์มาก็ได้ เลือกที่สะดวกนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/06/gopr7197.jpg)
จบทริปแล้ว เที่ยวนครพนมเป็นยังไงบ้างค่ะ ไหว้พระธาตุ อบอุ่น บรรยากาศดี อิ่มอร่อย สุขใจกลับบ้าน
อยากให้มาเที่ยว นครพนม สัมผัสวิถีชีวิตที่อบอุ่นริมฝั่งโขง และวัฒนธรรมเก่าแก่
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply