ทริปนี้ไม่พูดเยอะ แค่อยากจะตื่นเต้นไปกับกิจกรรมทางสายน้ำแค่นั้นเอง แต่ถ้าพูดถึง อ.ภูเรือ จ.เลย หลายคนก็จะนึกถึง ชมวิวภูเขา ทะเลหมอก แต่ที่นี่ยังมีกิจกรรมล่องแก่งที่สนุก มันส์ไม่แพ้ที่อื่นนะคะ ใส่หมวกกันน๊อค ใส่เสื้อชูชีพ เตรียมเสียงกรี้ด แล้วตามพวกเราไป ล่องแก่ง ที่ ลำน้ำสาน ด้วยกันนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/covernamsan2.jpg?w=1024)
ลำน้ำสาน เป็น แม่น้ำหลักของ อ.ภูเรือ จ.เลย ที่มีต้นกำเนิดมาจากภูหลวง ไหลคดเคี้ยวตามโขดหิน ซอกเขา ไปบรรจบกับแม่น้ำเหือง ซึ่งเป็นแม่น้ำที่กั้นเขตชายแดนไทยกับประเทศลาว น้ำสานมีความยาวประมาณ 40 กิโลเมตร
เส้นทางล่องแก่งลำน้ำสาน เริ่มต้นที่บ้านโคกหางวังไปจนถึงบ้านห้วยติ้ว แบ่งออกเป็น 2 ช่วง รวมระยะทางประมาณ 15 กิโลเมตร ประกอบไปด้วยเกาะแก่งน้อยใหญ่มากมาย มีระดับความยากง่ายตั้งแต่ 1 – 5 ตามระดับสากล
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/g0327921.jpg?w=1024)
เริ่มต้นประมาณ 9 โมงเช้า นั่งรถกะบะมาที่จุดเริ่มต้นการล่องแก่ง ดูปากแต่ละคนซิ ปากไม่แดง ไม่มีแรงพายเรือ อิอิ มาถึงทีมงานก็แนะนำวิธีการล่องแก่ง การปฏิบัติตัวให้รอดปลอดภัย ซ้อมการพายเรือ การให้สัญญาณต่างๆ การช่วยเหลือเมื่อตกน้ำ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr7959.jpg?w=1024)
พร้อมแล้ว !!! ใส่เสื้อชูชีพ ใส่หมวกกันน็อค ให้ถูกต้องรัดให้แน่นพอดี ที่สำคัญเราต้องมีสติ และเชื่อฟังทีมงานอย่างเคร่งครัด ห้ามดื้อ ห้ามซน !!!
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/g0337938.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr7964.jpg?w=1024)
ล่องแก่งช่วงที่ 1 จากบ้านโคกหางวังไปจนถึงบ้านห้วยผักเน่า
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr7969.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr7972.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/g0347982.jpg?w=1024)
เริ่มต้นก็มีแก่งให้ได้กรี๊ดและเพิ่มความท้าทายขึ้น ระยะทางประมาณ 4 กิโลเมตร มีโขดหินน้อยใหญ่ให้ตื่นเต้น บางแก่งก็มีความคดเคี้ยวและน้ำไหลเชี่ยวแรง ระดับความยากอยู่ที่ 3 – 5
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr7974.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2396.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2368.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2343.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2331.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/g0348009.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr8246.jpg?w=1024)
จุดพักระหว่างทาง มีจุดให้ลงเล่นน้ำ สไลเดอร์กันสนุกสนาน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/g0458233.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr8242.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr8258.jpg?w=1024)
ล่องในช่วงเช้าใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงกว่าๆ เหมือนเป็นการวอร์มอัพ แล้วก็แวะกินข้าวมื้อเที่ยงระหว่างทางด้วยอาหารแบบบ้าน ๆ ข้าวเหนียว หมูทอด น้ำพริกแจ่วบอง น้ำพริกหนุ่ม ผักลวก บอกเลยว่าหิวมาก ใช้แรงเยอะ ฮๆ อร่อยมาก เป็นมื้อที่แสนวิเศษจริงๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr8320.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/g0488323.jpg?w=1024)
ล่องแก่งในช่วงที่ 2 เริ่มต้นที่โรงไฟฟ้าพลังงานน้ำสาน ไปถึงแก่งลาดปลาแป๋ม บ้านห้วยติ้ว
ลุยกันต่อ ได้ย่อยอาหารไปด้วย ตลอดทางที่ล่องแก่งก็จะได้เห็นวิวธรรมชาติเขียวๆ ที่สมบูรณ์ ภูเขา ต้นไม้ พืชสวน พืชไร่ชาวบ้าน เพลินๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2444.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2393.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/g0408145.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/g0398113.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2473.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2472.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr2475.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/6848.jpg?w=1024)
ระหว่างทาง จะได้เห็น กังหันน้ำพัดไม้โบราณ ที่ชาวบ้านยังคงใช้พัดน้ำเข้าไปใช้ในสวนของตัวเองอยู่ ซึ่งมันใหญ่มาก อเมซิ่งมากที่ยังมีใช้งานอยู่ในปัจุบัน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/09/gopr8328.jpg?w=1024)
โดยรวมแล้วใช้เวลาในการล่องแก่งครั้งนี้ ประมาณ 3 – 5 ชั่วโมง ขึ้นอยู่กับระดับน้ำและระยะเวลาที่เราลงเล่นน้ำด้วย จบทริปล่องแก่งลำน้ำสาน ได้ครบทุกอารมณ์ ตื่นเต้น สนุกสนาน มันส์ ฮา เมื่อยขา ได้ออกกำลังกาย ได้สัมผัสธรรมชาติแบบชิลๆ
ช่วงที่เหมาะในการล่องแก่งลำน้ำสาน เดือนกรกฎาคม – ตุลาคม ซึ่งเป็นช่วงที่มีฝนตก มีระดับน้ำพอเหมาะกับการล่อง ทำให้สนุกสนานมากขึ้น เรือไม่ค่อยติดโขดหิน บางช่วงน้ำไหลเชี่ยวคดเคี้ยวยิ่งตื่นเต้นไปได้อีก รับรองกรี้ดสนั่น มันส์ ฮา แน่นอน !!!
สนใจมาล่อแก่งที่ลำน้ำสาน ติดต่อ วิสาหกิจชุมชนคนน้ำสาน จู่โจมแอดเวนเจอร์ โทร 08 0755 8528
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง
https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply