ทริปเที่ยวจีน มณฑลเสฉวน Sichuan จีน ต่อเนื่องจากเที่ยว Songpinggou เรานั่งรถบัสโดยสารจากเมือง Maoxian มาที่เมือง Lixian เพื่อจะเที่ยว Bipenggou แต่ก็ยังเที่ยวไม่ถึง ก็เพราะความบังเอิญ เลยได้มาเที่ยวที่นี่ Ganbao Tibetan stone village บังเอิญยังไง จะสวยแค่ไหน ตามไปเที่ยวกันต่อเลยค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/cple_9557.jpg?w=1024)
จาก Maoxian มาที่เมือง Lixian มาถึง 11 โมงเช้า ใช้เวลานั่งรถบัสมา 2 ชั่วโมง ถ้าเราไม่มั่นใจก็แจ้งคนขับรถไว้ได้ว่าเราลงเมือง Lixian เผื่อจะเลยเถิด จากนั้นเดินหาที่พัก ถ้าในเมืองหลายที่จะไม่รับต่างชาติ เพราะเราเข้าไปถามที่พักก็ 5 ที่แล้วอะที่ไม่รับ แต่ด้วยความบังเอิญ เจอพี่คนไทยใจดีน่ารักเข้ามาคุยภาษาจีนให้เรา แล้วแนะนำให้ไปพักที่เดียวกัน ชื่อ Wuxin Hotel (Hongye Avenue) ซึ่งมีห้องว่างพอดี แต่กว่าจะได้เข้าห้องพักก็บ่ายโมงกว่าแล้ว จะเข้าเที่ยว Bipenggou ก็คงจะมีเวลาน้อย พี่คนไทยกลุ่มนี้เลยแนะนำให้ไปเที่ยวจุดหนึ่ง ซึ่งเค้าเรียกว่า Ganbao Tibetan stone village ที่ตรงนี้อยู่เลย Bipenggou ตรงไปประมาณ 1 ชั่วโมงได้นะคะ เราเหมารถจากเมือง Lixian ไป-กลับ 300 หยวน ในแผนที่ก็หาไม่เจอ ตามถนน 054 Country Rd. แต่คนขับรถรู้จักก็โชคดีเป็นของเราที่ได้มา
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/1577869532681.jpg?w=1013)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9526.jpg?w=746)
บังเอิญจริงๆ ด้วยความที่ไม่ได้หาข้อมูลเที่ยว บังเอิญพี่เค้ามาช่วยคุยกับคนจีนแล้วชวนให้เราไปเที่ยวที่นี่ แล้วก็บังเอิญพวกเราก็ตัดสินใจไปเที่ยวที่นี่ด้วย
ขอบอกว่าระหว่างทางก็สวย และสวยมาก ชอบมาก ภูเขา หิมะ ธารน้ำแข็ง ลำธาร ฟ้าคราม และหินสีแดง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dsc02444.jpg?w=1024)
สวยตรงไหนก็บอกให้จอดถ่ายรูป ด้วยคำศัพท์ภาษาจีน ว่า ทิ้ง ทิ้ง แปลได้ว่าจอดๆ ^^ สวยตรงไหนก็ทิ้งตรงนั้น ฮาๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dsc02412.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dsc02422.jpg?w=1024)
นี่แค่ระหว่างทางที่แวะจอดนะคะ ก็ฟินกันไปอีก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9581.jpg?w=1024)
มาถึงสุดทางถนน ก็เจอบริเวณนี้ ขอบอกว่าไม่มีห้องน้ำ ปวดก็หาหลังโขดหินปล่อย ตรงนี้จะมีคนคอยเก็บเงิน ไม่รู้ว่าค่าอะไร แต่ก็ให้คนละ 5 หยวน จากนั้นก็เดินเที่ยวตามอัธยาศัยได้เลย แต่ดูไลน์การเดินให้ดีนะ เพราะมีลำธารพาดผ่าน เราต้องหาจุดข้ามและกลับมาให้ถูก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dscf4991.jpg?w=1024)
ที่นี่จะเป็นโขดหินสีแดง ซึ่งเกิดจากอะไรไม่แน่ใจ แต่ที่จีนจากที่เราเคยไปเที่ยวจะเจอหลายที่ ส่วนมากจะเป็นที่หนาวและมีหิมะปกคลุม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dscf5004.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dsc02454.jpg?w=1024)
เดินเล่นเรื่อยๆ อีกฝั่งมองเป็นวิวหุบเขา โขดหิน และอีกฝั่งก็จะมีป่าสนและมีหิมะปกคลุม ก็เดินได้นุ่มๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9591.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dscf5044.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9588.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dsc02466.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9616.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9598.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dsc02498.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/gopr1090.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/gopr1078.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dscf5013.jpg?w=704)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9623.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/g0301110.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9677.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9672.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dscf5072.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/dscf5034.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/gopr1146.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/01/ple_9680.jpg?w=1024)
อยู่ที่นี่ 3 ชั่วโมง แค่นี้ก็คุ้มแล้ว ไม่อยู่ในแผนที่จะไป รู้สึกว่าโชคดีมากที่ได้มาเห็น ถึงแม้จะไม่ได้ตั้งใจ ขอบคุณความบังเอิญและความโชคดีในครั้งนี้นะคะ ❤️ วันพรุ่งนี้ไปเที่ยว Bipenggou ตามแผนที่เราตั้งใจ ขอบอกว่าสวยสมใจจริงๆ นะคะ รอติดตามๆๆ
>> Bipenggou ปี้เผิงโกว โอ้โห!!! สวยมาก คลิกๆ
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง
https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply