” พี่น้องเอ๋ย ผู้ได๋ว่านาแห้ว ฮ้าง จะจุงแขนมาเบิ่ง วัฒนธรรม ยังโจโก้ มันซิฮ้างได้จังได๋ เพิ่นว่านาแห้วนี้ มีดีหลายอย่าง ทั้งแนวอยู่แนวกิน น้ำผักสะทอนก็ขึ้นชื่อ คือ ภูมิปัญหาพื้นบ้าน ทางโบราณสถาน จิตกรรมวัดโพธิ์ชัย ก๊ะล้ำค่า ศรัทธาพระเจ้าองค์แสน พระธาตุดินแทนงามสมัย ประเพณีก็ยิ่งใหญ่ แห่ต้นดอกไม้บ้านแสงภา ทะเลหมอกก็ซึ้งตรึงใจ ไปเบิ่งได้ที่ภูผาหนอง ลองมาเบิ่งนาแห้วกันดู แล้วซิฮู้ว่างาม มานาแห้วแล้วบ่เคยแห้วกลับไป พ่วนแน๋วพี่น้องเอ๋ย”
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5936.jpg?w=1024)
เกริ่นนำมาขนาดนี้แล้ว นั่นคือคำผญ๋า หรือคำสร้อยที่คล้องจ้อง ให้เห็นว่า อ.นาแห้ว จ.เลย มีดีอะไรบ้าง เราเคยเขียนไว้ เที่ยวนาแห้วในช่วงที่เขียวๆ ปลายฝนต้นหนาวมาแล้ว ตามอ่านได้ที่นี่นะคะ
แต่ในรีวิวนี้ จะพาไปเที่ยวชมธรรมชาตินาแห้วในช่วงฤดูหนาวเข้าฤดูร้อน สีสันก็จะต่างกัน รีวิวนี้ก็จะมีสีน้ำตาลของใบไม้แห้ง แต่เสน่ห์ยังคงเดิม นาแห้ว ที่มีครบ ทั้ง ธรรมชาติ ภูเขา ป่าไม้ น้ำตก วัฒนธรรม โบราณสถานอันเก่าแก่ และวิถีชีวิตแบบดั่งเดิมแต่อบอุ่น น่ารัก ลองมาเที่ยวกันดูแล้วจะรู้ว่าสวยงาม มานาแห้วแล้วจะไม่แห้วกลับไป แต่จะสมหวังมีความสุขกลับไปทุกคน … แน่นอน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/2ple_5351.jpg?w=1024)
เริ่มต้น พาไปเดินเล่นเบาเบา ตามขุนเขา ที่ ผาหมวก ผาหนอง ซึ่งอยู่ห่างจากนาแห้วแค่ 2 กิโลเมตรเองค่ะ เดินศึกษาธรรมชาติ ประมาณ 600 เมตร ก็ได้เห็นวิวสวยงาม บรรยากาศว้าวๆ ได้เกือบ 360 องศา มองเห็นบ้านเหมืองแพร่ที่ติดชายแดนประเทศลาว แค่แม่น้ำเหืองกั้น จากจุดเริ่มเดินจะถึง ผาหมวก ก่อน ซึ่งจะมาดูพระอาทิตย์ตกได้ แล้วจากผาหมวก เดินไปอีก 400 เมตร จะถึง ผาหนอง อยู่คนละฝั่งกับผาหมวก ก็จะมาดูพระอาทิตย์ขึ้น ฟินได้ทั้งเช้าและพลบค่ำ ❤️
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5352.jpg?w=1024)
ตรงนี้คือจุดชมวิว ผาหนอง ที่มาดูพระอาทิตย์ขึ้น
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5377.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5327.jpg?w=1024)
ถนนด้านล่างนั้นจากนาแห้วไปบ้านปากหมัน อ.ด่านซ้าย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5351.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5374.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5363.jpg?w=1024)
เพราะมีหนองน้ำ หรือบ่อน้ำเล็กๆ บนนี้ เลยเรียกชื่อว่า ผาหนอง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5361.jpg?w=1024)
มุมนี้จาก ผาหนอง ถึงผาโกน ประเทศลาว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5359.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5379.jpg?w=1024)
จุดนี้ที่เราเดินขึ้นไปชมพระอาทิตย์ขึ้น
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5401.jpg?w=1024)
มีองค์พระพุทธรูปหินแกะสลัก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5380.jpg?w=1024)
ป้อมกำบังของทหารจากสงครามร่มเกล้า
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9409.jpg?w=1024)
ช่วงนี้ใบไม้ร่วงสีน้ำตาลสวยไปอีกแบบเลยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9412.jpg?w=1024&resize=777%2C518)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/img_7402.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5407.jpg?w=1024)
เดินขึ้นมาไม่ยาก ได้ออกกำลังกายตอนเช้า
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9419.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9420.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5421.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5437.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5431.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5442.jpg?w=1024)
เดินลงมาจากผาหนอง ก็มาต่อที่ ผาหมวก มุมนี้จากผาหมวก มองเห็นบ้านเหมืองแพร่ ริมแม่น้ำเหือง ติดชายแดนประเทศลาว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5451.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5454.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5450.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5456.jpg?w=1024)
น้ำตกตาดเหือง เป็นน้ำตกมิตรภาพไทยลาว ที่กั้นชายแดนระหว่างประเทศไทยและประเทศลาว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/2ple_5572.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5550.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5584.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5567.jpg?w=683)
ก่อนจะลงมาถึงน้ำตกได้ก็เดินเหนื่อยเหมือนกัน แต่ทางขึ้นจะเหนื่อยกว่า แค่ 200 เมตรเองนะคะ ^^ เดินไม่ไกลแต่ทำไมหอบ แฮกๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5515.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5512.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9443.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9434.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9430.jpg?w=768)
ปากทางจะลงไปน้ำตก มีต้นไม้ใหญ่บนโขดหินนี้ เรียกว่า หินหลังเต่า
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9432.jpg?w=1024)
ภูหัวฮ่อม ตั้งอยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติภูสวนทราย ซึ่งเป็นจุดชมพระอาทิตย์ขึ้นและจุดชมทะเลหมอกที่สวยงามอีกแห่งหนึ่ง แต่เรามาช่วงพลบค่ำ เลยได้แสงสวยแบบนี้ มีจุดชมวิวทิวทัศน์ที่สวยงาม มองเห็นเทือกเขาสลับซับซ้อนที่เป็นพรมแดนไทยลาว ภูหัวฮ่อมมีลานกางเต็นท์สำหรับนักท่องเที่ยวได้ตั้งแค้มที่ได้อยู่ใกล้ชิดบรรยากาศภูเขา มาดูแสงเย็นก็สวยไปอีกแบบ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5631.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5627.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5629.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5632.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5638.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6806.jpg?w=1024)
สวนป่านาปอ หรือ โครงการพัฒนาเพื่อความมั่นคงพื้นที่ภูขัด ภูเมี่ยง ภูสอยดาว2 อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตั้งอยู่ที่บ้านนาปอ ต.แสงภา ซึ่งอยู่เลยทางเข้าอุทยานแห่งชาติภูสวยทรายไปประมาณ 5 กิโลเมตร เป็นที่พักผ่อนล้อมด้วยภูเขา สวนดอกไม้ มีบ้านพัก และจุดให้กางเต็นท์
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/2ple_6047.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6009.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6018.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6021.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6025.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6037.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6043.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6048.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6059.jpg?w=1024)
นอกจากดอกไม้แล้ว อีกมุมก็มีสวนสนต้นสูง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6065.jpg?w=1024)
สวนสตรอเบอรี่บ้านห้วยน้ำผัก ต.แสงภา นอกจากที่นาแห้วจะมีแมคคาเดเมียแล้ว ยังมีไร่สตรอเบอรี่ด้วยนะคะ อากาศหนาวเย็นแบบนี้สตรอเบอรี่ลูกสวยอร่อยดีเชียว ออกลูกให้ได้กินจนถึงเดือนมีนาคม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5492.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5478.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5477.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5479.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/gopr9423.jpg?w=1024)
นอกจากจะปลูกสตรอเบอรี่แล้ว ก็ยังมีปลูกพืชผักอื่นผสมไปด้วย เช่น มะเขือเทศราชินี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5485.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5488.jpg?w=1024)
ภูค้อ ป่าชุมชนบ้านบุ่ง ที่นี่ก็ฟินกับวิวระดับล้านนะคะ ต้องนั่งรถอีแต๊กไปแบบลูกทุ่งๆ ขึ้นเขาไปชมธรรมชาติของป่าชุมชนบ้านบุ่ง หรือ ภูค้อ ระยะทาง 6 กิโลเมตร ใช้เวลาเดินทางประมาณ 1 ชั่วโมง ทางขึ้นเขา แอดแวนเจอร์เล็กน้อยถึงปานกลาง ขรุขระ ลุยๆ ผ่านป่า ชมวิว ดูธรรมชาติ ฟังเรื่องป่าจากลุงต๊อกไปด้วยแป๊บเดียวก็มาถึงจุดชมวิว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5787.jpg?w=1024)
มาทันเวลาพระอาทิตย์ขึ้นพ้นขอบฟ้าพอดี ติดว้าววววว ติดดาวเลยค่ะ มันสวยจริงๆๆ อือฮือๆๆ ทะเลหมอกเบาๆ แสงแรกของวัน ปล่อยให้ร่างกายได้รับวิตามินดีจากแสงแดดอ่อนๆ ฟินค่ะๆๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5642.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5647.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/2ple_5644.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5667.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5657.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5769.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5793.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5782.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5814.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5801.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5810.jpg?w=1024)
ข้างบนยอดภูค้อนี้ มีจุดกางเต็นท์ สามารถกางเต็นท์นอนได้ สั่งหมูกะทะขนขึ้นไปกิน ฟินได้อีก 🙂 และบนภูค้อยังมีห้องน้ำให้บริการ 2 ห้อง ไม่ต้องกังวลนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5820.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5823.jpg?w=1024)
ตอนลงได้เห็นทางที่เรานั่งรถอีแต๊กขึ้นมา ลัดเลาะเข้าป่า ชมธรรมชาติ ผ่านภูเขา ชมวิวไปด้วย ขอบอกว่าสวยมาก ชอบมาก อยากให้มาเที่ยวและเห็นด้วยตัวเองนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5830.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5836.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5839.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5850.jpg?w=1024)
สามารถติดต่อให้นำเที่ยวภูค้อ ได้ที่ ลุงทรงศักดื์ โทร 0899932285 หรือที่เพจ นาแห้ว l Nahaeo
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/g0259461.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5919.jpg?w=1024)
ที่ขาดไม่ได้สำหรับสายคาเฟ่ ที่นาแห้วก็มีร้านกาแฟสดของ โครงการสร้างป่าสร้างรายได้ ตามพระราชดำริฯ ตั้งอยู่ริมถนนสายหลักหมายเลข 1268 จากบ้านแหมืองแพร่ไปบ้านแสงภา แวะพักผ่อนจิบชากาแฟคลายร้อน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5998.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5995.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5464.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6000.jpg?w=1024)
ร้านแมคเลย MACLOEI ซึ่งเป็นศูนย์เรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงการปลูกและแปรรูปแมคคาเดเมีย กลุ่มวิสาหกิจชุมชนแปรรูปผลผลิตทางการเกษตรบ้านบ่อเหมืองน้อย ตั้งอยู่ริวถนนหมายเลข 1328 ทางเดียวกับที่ไปจุดชมวิวภูหัวฮ่อม มีร้านขายผลิตภัณฑ์จากแมคคาเดเมียและผลิตภัณฑ์จากการเกษตรต่างๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5603.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5602.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5623.jpg?w=1024)
ยังเป็นร้านขายกาแฟและเครื่องดื่ม เมนูเด่นของร้านใส่แมคคาเดเมียไปด้วย เคี้ยวกรุบกริบอร่อยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5618.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5596.jpg?w=1024)
เป็นยังไงบ้างค่ะ นาแห้ว น่ารัก อบอุ่น มั้ย วิถีชีวิตก็เรียบง่าย ชาวบ้านทำอาชีพเกษตรเป็นหลัก ปลูกพืช ผัก ทำสวนยางพารา เลี้ยงวัว มาแล้วเราจะได้พบเห็นวิถีแบบนี้เลยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5862.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_5980.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6008.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/03/ple_6812.jpg?w=1024)
ท่องเที่ยวแบบวิถีไทยดั่งเดิม เข้าถึงชุมชน เรียนรู้วิถีความเป็นอยู่ กินอาหารท้องถิ่น กระจายรายได้สู่ชุมชน แล้วได้ช่วยให้ชุมชนได้พัฒนาสู่การท่องเที่ยวที่บริหารจัดการด้วยตนเองอย่างยั่งยืน
มานาแห้วแล้วบ่เคยแห้วกลับไป พ่วนแแน๋วพี่น้องเอ๋ย …
>> อ่านรีวิวเที่ยวนาแห้วในช่วงที่เขียวๆ ปลายฝนต้นหนาว ตามอ่านได้ที่นี่นะคะ
☎️ สนใจข้อมูลท่องเที่ยวอำเภอนาแห้ว จ.เลย
เทศบาลอำเภอนาแห้ว โทร 042897285
ลุงทรงศักดื์ โทร 0899932285
เฟสบุค นาแห้ว l Nahaeo
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง
https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply