ช่วงนี้เราก็ยังอยู่ในวิถีชีวิตแบบ New Normal ที่ยังออกเดินทางไปต่างประเทศหรือไปเที่ยวเมืองนอกไม่ได้ แต่ก็ถือเป็นโอกาสดีที่พวกเราจะมีโอกาสได้เที่ยวเมืองไทยกันมากขึ้น จะได้รู้จักสถานที่ท่องเที่ยวสวยๆ แปลกใหม่อย่างที่เราอาจจะไม่เคยรู้มาก่อน สำหรับใครที่ติดเที่ยวเมืองนอกบ่อยๆ ก็ต้องมโนกันไปก่อนกับสถานที่ท่องเที่ยวในบ้านเรา ก็สวยงามไม่แพ้ชาติในโลก รอให้เราไปสัมผัสอยู่นะคะ ในรีวิวนี้ก็เลยจะขอนำเสนอ เที่ยวจังหวัดแม่ฮ่องสอน ให้ดูคล้ายเหมือนไปเมืองนอก ตามจินตนาการของแต่ละคนที่จะพอเป็นไปได้ ^^ (เมืองนอกบางที่ก็ไม่เคยไปหรอก ก็ดูจากรูปคนอื่นก็มโนกันไปให้สุขใจเหมือนได้ไปเที่ยวได้ไปเห็นเอง เนอะ)
“หมอกสามฤดู กองมูเสียดฟ้า ป่าเขียวขจี ผู้คนดี ประเพณีงาม ลือนามถิ่นบัวตอง” คำขวัญประจำจังหวัดแม่ฮ่องสอน ไม่ขอขยายความ เพราะอยากจะให้ทุกคนได้มาสัมผัสด้วยตัวคุณเองนะคะ กับการเดินทาง 1,864 โค้ง เต็มที่เต็มเหนี่ยวกันไปเลย ไม่อ้วกก็ต้องหลับ แล้วก็ไปรับใบประกาศณียบัตรสำหรับผู้พิชิตโค้งที่หอการค้าจังหวัดแม่ฮ่องสอนกันโลด 🙂 สำหรับใครที่ไม่อยากนั่งรถนานๆ ก็เลือกบินมาลงที่แม่ฮ่องสอนได้ ตอนนี้ Nok Air ได้เปิดบินตรงแล้ว คลิกไปส่องตั๋วกันได้ หรือจะบินลงเชียงใหม่ จากนั้นก็เช่ารถขับเที่ยวก็เฟี้ยววได้ ^^ จัดพร๊อพและยาแก้เมามาให้พร้อม แล้วกรุณาขับขี่ด้วยความระมัดระวัง แล้วไปเที่ยวด้วยกันให้สนุก สนาน เพลิดเพลินไปเลยจ้า
01 ทุ่งดอกบัวตอง ดอยแม่อูคอ อ.ขุนยวม
ลือนามถิ่นบัวตอง ดอกบัวตอง หนึ่งปีจะบาน 1 ครั้ง ในช่วงเดือนพฤศจิกายน บนพื้นที่กว่า 500 ไร่ถ้าบานเต็มพื้นที่ก็เป็นสีเหลืองอร่ามงามเต็มดอยแม่อูคอ ขอแนะนำมาเที่ยวช่วงแสงเช้าและแสงเย็นจะสวยมาก มุมถ่ายรูปก็เยอะ เดินเที่ยวเดินชมหามุมสวยให้ตัวเอง แล้วบริเวณใกล้เคียงก็มีจุดกางเต็นท์และที่พักมากมาย ค้างแรมซักคืนเพิ่มความฟิน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5853.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5836.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5829.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5835.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5857-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5849.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5862.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1152.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5835-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5854.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5875.jpg?w=683)
02 วัดพระธาตุดอยกองมู
กองมูเสียดฟ้า วัดพระธาตุดอยกองมูเป็นวัดคู่บ้านคู่เมืองและศักดิ์สิทธิ์ของชาวแม่ฮ่องสอน ตั้งอยู่ในตัวเมืองบนภูเขา มาถึงแม่ฮ่องสอนต้องได้ไปกราบไหว้สักการะเด๋วจะหาว่ามาไม่ถึงแม่ฮ่องสอน และที่นี่ยังจะได้ชมวิวเมืองแม่ฮ่องสอนอีกด้วยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/dsc_0489.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_8043.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_8048.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_8052.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/dsc_2960.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/dsc_2970.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/dsc_0520.jpg?w=1024)
03 วัดจองคำ วัดจองกลาง
เปรียบเสมือนวัดแฝด เพื่อนบ้านกัน เพราะตั้งอยู่ในกำแพงเดียวกัน ตั้งอยู่กลางเมืองแม่ฮ่องสอน เป็นวัดที่สวยงดงามด้วยศิลปะแบบไทใหญ่ สำหรับวัดจองคำหรือพระอารามหลวงวัดจองคำ เป็นวัดแรกของเมืองแม่ฮ่องสอนมีความเก่าแก่ สร้างตามแบบศิลปะไทใหญ่ ซึ่งวัดทั้งสองนี้ ยังเป็นศูนย์กลางของกิจกรรมทางวัฒนธรรม และประเพณีของชาวแม่ฮ่องสอน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/dsc_0565.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_9178.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_9183.jpg?w=1024)
04 โครงการพระราชดำริปางตอง2 หรือ ปางอุ๋ง
สำหรับปลายทางของทริปนี้ ก็ต้องมีชื่อ ปางอุ๋ง ที่จะต้องห้ามพลาด อุตส่าห์นั่งเครื่องนั่งรถมาตั้งไกล ก็ต้องไปให้ถึงและเห็นด้วยตาตัวเอง ปางอุ๋ง เป็นโครงการในพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ 9 ที่ทรงเห็นว่าเป็นพื้นที่อันตราย มีการปลูกฝิ่น และมีการบุกรุกพื้นที่ตัดไม้ทำลายป่า ทรงมีพระราชดำริให้รวบรวมราษฎรบริเวณนั้นพร้อมกับพัฒนาความเป็นอยู่ของพวกเขา ส่งเสริมอาชีพปลูกป่า สร้างอ่างเก็บน้ำ ฟื้นฟูอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติให้สมบูรณ์ยั่งยืน สร้างความมั่นคงแนวชายแดน
บรรยากาศตอนเช้าของปางอุ๋ง อากาศหนาวเย็น เห็นไอหมอกลอยเหนือน้ำ พระอาทิตย์ขึ้นสะท้อนน้ำผ่านทิวต้นสน ฟินเลยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_4341.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_4350.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_8113.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_7066.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_7036.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_7056.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_7023.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1208.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1213.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1344.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1361.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6051.jpg?w=683)
05 บ้านรักไทย
ถ้ามาถึงปางอุ๋ง ก็ต้องไม่พลาดที่จะมาเที่ยวบ้านรักไทย เพระาห่างกันไม่ถึง 10 กิโลเมตร หมุ่บ้านเล็กที่โอบล้อมด้วยภูเขา และมีอ่างเก็บน้ำอยู่ตรงกลางหมู่บ้าน มีตลาดขายของพื้นถิ่น ร้านกาแฟ ร้านอาหาร ที่พักที่อยู่ตามเชิงเขา ได้บรรยากาศเที่ยวเมืองโบราณจิ่วเฟิ่นประเทศไต้หวันยิ่งนัก มาชมพระอาทิตย์ขึ้นหลังเขา พร้อมกับบรรยากาศล่องเรือ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5929.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5914.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5933.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5943.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5944.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5995.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5978.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5987.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5946.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_5964-1.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1189.jpg?w=1024)
06 สะพานไม้ซูตองเป้
ตั้งอยู่ที่บ้านกุงไม้สัก อ.เมือง แม่ฮ่องสอน ถ้าลงมาจากปางอุ๋งและบ้านรักไทย ก็ทางผ่านแวะเที่ยวได้เลย เป็นสะพานไม้พาดผ่านทุ่งนาเชื่อมต่อระหว่างสวนธรรมภูสมะและหมู่บ้านกุงไม้สัก ที่มาของสะพานซูตองเป้เกิดจาก ความศรัทธาและการร่วมแรงร่วมใจของพระภิกษุสงฆ์และชาวบ้านกุงไม้สัก ที่ช่วยกันลงแรงสานพื้นสะพานด้วยไม้ไผ่ทอดยาวไปบนที่นา เพื่อให้พระสงฆ์และชาวบ้านได้เดินทางไปมาหาสู่สะดวดขึ้น ซูตองเป้ เป็นภาษาไทใหญ่ แปลว่า อธิษฐานสำเร็จ โดยมีความเชื่อกันว่า ถ้าได้มายืนอยู่กลางสะพานแล้วอธิษฐานขอความสำเร็จใดๆ ก็จะพบกับความสมหวัง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1402.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1405.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1414.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6126.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6135.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1448.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6142.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1420-1.jpg?w=1024)
07 จุดชมวิวทะเลหมอกหยุนไหล อ.ปาย
อำเภอปายก็เป็นอีกหนึ่งสถานที่ท่องเที่ยวยอดฮิต อำเภอเล็กๆที่ล้อมรอบด้วยภูเขา (ตอนนี้น่าจะไม่เล็ก เพราะมีอะไรหลายอย่างผุดขึ้นมามากมาย) ไฮไลท์ของปายที่ไม่ควรพลาด อยากจะแนะนำ จุดชมวิวทะเลหมอกหยุนไหล หมู่บ้านสันติชล มาชมพระอาทิตย์ขึ้น ที่อาจจะมาพร้อมทะเลหมอก การเดินทางก็ง่าย ได้เห็นวิวมุมกว้าง 360 องศา มีค่าเข้าคนละ 20 บาท ถ้าช่วงวันธรรมดารถทุกชนิดขึ้นไปถึงได้ แต่ถ้าวันหยุดคนเยอะ ไม่ควรนำรถขึ้นไปเพราะที่จอดและการขับรถขึ้นลงจะอันตรายเพราะรถเยอะ แต่ตรงหมู่บ้านสันติชลด้านล่าง จะมีรถกระบะรับส่งได้ราคาคนละ 40 บาทไปกลับ ข้างบนมีที่พักและลานกางเต้นท์ สามารถโทรสอบถามได้ที่เบอร์ 0810243982
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_4020.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6174.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201012_061659.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6179.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_4049.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6249.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6279.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6346.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6348.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6350.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_6341.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/g0060349.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr0302.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1462.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_4034-1.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1475.jpg?w=1024)
08 วัดพระธาตุแม่เย็น อ.ปาย
วัดพระธาตุแม่เย็น เป็นวัดเก่าแก่คู่เมืองปาย ตั้งอยู่บนภูเขาสูงที่มองเห็นวิวเมืองปายได้กว้าง มี “พระพุทธโลกุตระมหามุนี” พระพุทธรูปปางมารวิชัยสีขาวองค์ใหญ่ สามารถมองเห็นได้แต่ไกลเลย แต่ต้องเดินขึ้นบันไดมาอีกจากวัดพระธาตุแม่เย็น นิยมมาชมพระอาทิตย์ตก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_3953.jpg?w=720)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_3959.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_3971.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_4006.jpg?w=1024)
09 สะพานประวัติศาสตร์ปาย
ตั้งอยู่ริมถนนหมายเลข 1095 ตรงกิโลเมตรที่ 88 เป็นสะพานที่เปรียบเสมือนประตูสู่อำเภอปาย สะพานปายถูกสร้างขึ้นในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 โดยกองทหารประเทศญี่ปุ่น เพื่อใช้ข้ามแม่น้ำปายและลำเลียงเสบียงและอาวุธเข้าไปยังประเทศพม่า หลังจากสงครามสิ้นสุด ปายจึงกลับคืนสู่ความสงบสุข ในแต่ก่อนนั้นสะพานนี้ถูกสร้างด้วยไม้ แต่หลังจบสงครามได้เผาสะพานไม้นี้ทิ้ง และถูกสร้างขึ้นใหม่โดยใช้สะพานเหล็กจากสะพานนวรัฐมาซึ่งเป็นสะพานของเดิมในจังหวัดเชียงใหม่มาแทน แวะมาเที่ยวชมได้สะดวกเพราะอยู่ริมถนนสายหลัก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr0406.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1508.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/gopr1538.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_1087.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/ple_4102.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/a9s3511.jpg?w=1024)
10 ถนนคนเดินปาย
ในส่วนยามราตรีนั้น ก็เราต้องออกเดินเที่ยวถนนคนเดินปาย ไปเลือกซื้อของกิน ของฝาก ของพื้นถิ่น เลิกซื้อเลือกาได้ตามชอบใจ หรือจะร้านนั่งดื่มก็มีไม่ใช่น้อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_184916.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_185028.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_185057.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_193038.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_194048.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_193952.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_194134.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_194328.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_194125.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_184715.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/img_20201011_194226.jpg?w=1024)
เที่ยวแม่ฮ่องสอนแบบจุใจให้คุ้มกับที่ต้องผ่าน 1,864 โค้งมา แม่ฮ่องสอนไม่ได้เป็นทางผ่าน แต่ต้องตั้งใจมาเที่ยว ฉันนั้นอยากให้ตั้งใจมาเที่ยวแม่ฮ่องสอนดูนะคะ แล้วจะรู้ว่า หมอกสามฤดู กองมูเสียดฟ้า ป่าเขียวขจี ผู้คนดี ประเพณีงาม ลือนามถิ่นบัวตอง เป็นยังไง ^_^
สำหรับการเดินทางมาเที่ยวแม่ฮ่องสอนนี้ เราก็ต้องหาตัวช่วยที่ทำให้เราสะดวกและประหยัด เราจึงเลือกใช้บริการของ Traveloka ทั้งจองตั๋วเครื่องบิน ที่พัก รถเช่า วางแผนกันล่วงหน้า ยิ่งช่วยหน้า Hi นี้แล้ว มีโปรมาแล้วโดนใจก็รีบสอย ทริปแม่ฮ่องสอนนี้ จะเลือกบินตรงแล้วเช่ารถขับ จองตั๋วเครื่องบินเที่ยวแม่ฮ่องสอนราคาดีคลิกเลยค่ะ หรือ จะบินลงเชียงใหม่ จากนั้นจะนั่งรถโดยสาร หรือเช่ารถขับมาก็ได้ แล้วคุณจะได้สนุกกับโค้งนับพันเต็มที่ 🙂
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/11/homerun_thelatestinfographicth.jpg?w=425)
Traveloka ก็ยังมี Feature ให้เราเปรียบเทียบราคา และโปรโมชั่นว่าสายการบินไหนราคาดีที่สุด เพื่อให้เลือกราคาที่ดีที่สุด ถูกที่สุดในตอนนั้นได้ โดยไม่ต้องไปเปรียบเทียบเองให้เหนื่อย
หากใครอยากรู้รายละเอียดการเทียบราคา #Travelokaเที่ยวแล้วเทียบเลย เข้าไปดูได้ในลิ้งค์นี้เลย > https://www.traveloka.com/th-th/promotion/promofilter
- จองตั๋วเครื่องบินไปแม่ฮ่องสอน กับ Traveloka คลิก > https://www.traveloka.com/th-th/flight/to/Mae-Hong-Son.HGN
- บริการรถเช่าแม่ฮ่องสอน > https://www.traveloka.com/th-th/car-rental
- จองตั๋วเครื่องบินไปเชียงใหม่ กับ Traveloka คลิก > https://www.traveloka.com/th-th/flight/to/Chiang-Mai.CNX
- จองบริการรถเช่าเชียงใหม่ หรือเช่ารถเชียงใหม่ คลิกเลย > https://www.traveloka.com/th-th/car-rental/city/chiang-mai
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply