ให้โอกาสตัวเองได้ไปใกล้ชิดธรรมชาติ ด้วยการเดินป่าศึกษาธรรมชาติ ชมดอกไม้ป่า บนลานสนอันแสนกว้าง ทริปนี้จะพาไปเดินเล่นลุยป่าฝ่าดง ที่ ทุ่งโนนสน อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก ขึ้นชื่อว่า ลานสน ที่ทุ่งโนนสนก็สวยไม่แพ้ใคร เราต้องลองไปสัมผัส ด้วยระยะทางเดินไปกลับ 16 กิโลเมตร โอวววววว !!! อ่านไม่ผิดค่ะ ก็แค่เดินเล่นเบาเบา 6 ชั่วโมงเอ๊งงงงงง แต่มันเป็นการเดินทางที่คุ้มค่าไม่เสียดายที่ได้มา สำหรับสายรักธรรมชาติ รักป่า ชอบต้นสน และชมดอกไม้ป่านานาพันธุ์ ไม่ควรพลาดอย่างแรง ขอบอกว่าสวยและชอบมาก ถึงแม้เราจะมีเวลา 2 วัน 1 คืน (วันที่ 21-22 พย. 2563) ก็เพียงพอกับการได้สัมผัสธรรมชาติที่สมบูรณ์มากอีกที่หนึ่ง ใครไม่สน แต่เราต้นสน 🙂 เที่ยวแล้วยัง ?
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/2ple_6688.jpg?w=1024)
ทุ่งโนนสน อยู่ในเขต อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง ครอบคลุมพื้นที่ พิษณุโลกกับเพชรบูรณ์ อุทยานกำหนดให้เดินเท้าจาก อช. ทุ่งแสลงหลวง หน่วย สล.12 (รักไทย) บ้านเผ่าไทย – บ้านรักไทย ต.ชมพู อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก การเดินทาง มารถยนต์ส่วนตัวก็จะสะดวกสุดแล้วนะคะ รถโดยสารก็แนะนำให้เหมามาจากพิษณุโลก หรือที่ตัวอำเภอเนินมะปรางก็ได้ค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6424.jpg?w=1024)
ติดต่อที่ อช.ทุ่งแสลงลวง หน่วยฯ สล.12 โทร. 0821675346 เพื่อจองทริป รถกระบะ เจ้าหน้าที่นำทาง ลูกหาบ
เริ่มต้นเราก็นั่งรถกระบะประมาณครึ่งชั่วโมง ชมวิว อาบแดดไปก่อน จากนั้นก็เริ่มต้นเดิน 8 กิโลเมตร สั้นๆ แต่เร้าใจ ฮาๆ แต่ระหว่างเดินก็มีจุดพัก จุดแรก คลองหินลาด จุดสอง เนินป่าซาง (ประมาณครึ่งทาง) จุดชมวิว 1 จุดชมวิว 2 แล้วถึงลานทุ่งโนนสนด้านบน แค่นี้ใช้เวลารวมแวะกินข้าวก็ประมาณ 6 ชั่วโมง ทางเดิน มีราบ มีชัน มีชันมากนิดนึง เป็นสีสัน ^_^ ไม่ต้องรีบเดินก็ได้นะคะ เหนื่อยก็พักแล้วค่อยเดินต่อ ที่สำคัญพกของกินที่ให้พลังงานกินระหว่างเดินด้วยนะคะ พวกเรามี กล้วยตาก ลูกอม และซีเรียลบาร์
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_20201121_104604.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_20201121_103903-1-768x1024.jpg?resize=768%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_20201121_105041-1-768x1024.jpg?resize=768%2C1024&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6425.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6432.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_20201121_135851-1-768x1024.jpg?resize=768%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_20201121_135558-1-768x1024.jpg?resize=768%2C1024&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/j_9.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/img_20201121_140252-1-769x1024.jpg?resize=769%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/j_22-1-768x1024.jpg?resize=768%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6431-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6415-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6433.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/j_12.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6454-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6450-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6445-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/j_21.jpg?w=1024&resize=777%2C582)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6474.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6476.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6467.jpg?w=1024)
มาถึงก็หาทำเลกางเต็นท์ วางสิ่งของ พักเหนื่อย ก็เดินเล่นชมดอกไม้ป่ากันหน่อย ช่วงที่เรามาถือว่าได้ดอกไม้ป่าเบ่งบานสะพรั่งเต็มทุ่ง แต่บางจุดก็โรยไปบ้าง กว่าจะจำชื่อดอกได้ มีทั้ง สร้อยสุวรรณา หรือ เหลืองพิศมร นางเอกของทุ่งโนนสน ออกดอกสีเหลืองเต็มลานหิน อีกทั้ง ดอกมณีเทวา หรือ กระดุมเงิน สีขาวดุจปุยฝ้าย ดอกดุสิตา สีน้ำเงินอมม่วง ทิพย์เกสร สีม่วงอ่อน อีกทั้ง หยาดน้ำค้าง ที่เป็นพืชกินแมลง ที่เราก็เพิ่งเคยเห็น แล้วยังมี หม้อข้าวหมอแกงลิง อีกด้วย และอีกมากมายหลายชนิดให้เพลินตา
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6516.jpg?w=770)
รอพระอาทิตย์ตกดิน ช่วงเวลาที่รอคอย กับแสงเย็นสวยๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6522.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6508.jpg?w=683)
ที่นี่ไม่ได้มีจุดชมพระอาทิตย์ตกนะคะ แต่มันตกหลังป่าสน แสงทะลุลอดออกมา โดยมีป่าสนเป็นฉากหน้า แสงสวยมาก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6549.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6560.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6599.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6564.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6625.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6626.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6808.jpg?w=1024)
พระอาทิตย์ลับขอบฟ้า จากนั้นก็ก่อกองไฟล้อมวงทำกับข้าว กินแบบง่ายๆ ให้อิ่มท้อง ให้พลังงาน คืนนี้ได้หลับสบายท่ามกลางอากาศหนาวเย็น
จากนั้นตัดภาพมาตอนเช้า เดินจากลานกางเต็นท์นิดเดียวมารอดูพระอาทิตย์ขึ้น ตื่นก่อนเห็นก่อน สวยก่อนนะคะ หมอกมาเบาๆ ให้สุขใจ ที่นี่ไม่ได้มีหน้าผาชมพระอาทิตย์ขึ้น ก็ได้ชมแบบนี้ขึ้นมาหลังทิวสนนั้น
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6640.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6642.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6661.jpg?w=1024)
ได้เห็นบรรยากาศแบบนี้ก็สดชื่น นั่งมองแบบโง่ๆ รับพลังให้เต็มที่ สูดลมเข้าไปให้เต็มปอด
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_20201122_062753.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6671.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6694.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6648.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6680.jpg?w=1024)
นั่งมองจนแสงแดดจ้า ก็เดินเล่นชมทุ่งดอกไม้กันต่อ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6689.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6726.jpg?w=1024)
สร้อยสุวรรณา หรือ เหลืองพิศมร นางเอกของทุ่งโนนสน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6717.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6698-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6700-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6711.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6732.jpg?w=1024)
ดอกดุสิตา สีน้ำเงินอมม่วง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6770.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6785.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6465.jpg?w=1024)
หยาดน้ำค้าง ที่เป็นพืชกินแมลง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6753.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6752.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6754.jpg?w=1024)
ดอกกระดุมเงิน สีขาวดุจปุยฝ้าย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6462.jpg?w=1024)
หม้อข้าวหมอแกงลิง มาหม้อใหญ่สมบูรณ์มาก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6585.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6581.jpg?w=1024)
ดอกหงอนนาค ก็มาให้เห็น
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6761.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6759-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2020/12/ple_6760-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
ดอกอะไรไม่รู้ ไม่รู้จักชื่อ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6783.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6740.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6757.jpg?w=1024)
เห็นแบบนี้ถ่ายรูปเพลินเชียว ข้าวปลาไม่กิน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6794.jpg?w=1024)
ได้เวลาต้องกลับแล้ว กินข้าว เก็บของ เก็บขยะ พร้อมเดินลง ขาลงจะเบาหน่อย ของกินหายไปเยอะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6819.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr4989.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6827.jpg?w=1024&resize=777%2C518)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6824.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6831.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr5004.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6833.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_6834.jpg?w=1024)
ทริปนี้ ด้วยความที่ต้องเดินเยอะ ไปกลับก็ 16km. ขึ้นลงทางราบชัน ต้องลงน้ำหนักที่เท้าเยอะ ก็ต้องมีตัวช่วยกันบ้าง เคล็ดลับทำให้เดินได้นานไม่เมื่อย ใช้แผ่นรองเท้า Deramed Footcare ซึ่งปกติเปิ้ลจะใช้แผ่นนี้แทนแผ่นเดิมที่มากับรองเท้า ใช้มา 4 ปีก็เปลี่ยนมา 2 แผ่นแล้ว เพราะเราเดินเที่ยวเยอะ แล้วก็ยังวิ่งออกกำลังกายด้วยอีก ช่วยลดแรงกระแทก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_9739.jpg?w=1024)
Deramed Footcare แผ่นรองเท้าซิลิโคน Medical Grade 100% ที่อ่อนนุ่ม สบายเท้า กระชับ ลดอาการเมื่อยที่มีสาเหตุจากการยืนและเดินเป็นระยะเวลานาน ช่วยบรรเทาความเจ็บปวดบริเวณกระดูกฝ่าเท้า ส้นเท้า สะโพกและเข่า แล้วสำหรับคนที่เป็นโรครองช้ำ อยากจะแนะนำให้ใช้นะคะ แผ่นนี้สามารถถอดเข้าออกไปใช้กับรองเท้าคู่อื่นๆได้
ข้อมูลเพิ่มเติมดูได้ที่ Deramed Footcare เว็บไซต์ www.valorhealththailand.com
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/ple_9825-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/gopr5019.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2020/12/img_20201122_140207.jpg?w=769)
ลงมาถึงด้านล่าง จุดที่รอมารอรับ ก็มีไอติมโบราณมาขาย รู้ว่าพวกเราต้องกระหาย และต้องการน้ำตาล ก็จัดซิค่ะรออะไร คนละแท่งสองแท่ง ชื่นใจหายเหนื่อย
สมใจพวกเราแล้ว ได้เดินป่าชมธรรมชาติที่สมบูรณ์และแปลกใหม่ ได้เห็นเสน่ห์ของ ทุ่งโนนสน ถึงแม้จะเดินไปกลับ 16 km. แต่ก็ไม่ได้ยาก นักเดินป่ามือใหม่ก็มาได้ น้องในกลุ่มที่มาด้วยกันหลายคนก็เดินป่าครั้งแรก มีบ่นบ้าง งอแงบ้าง แต่ไหว มีเจ้าหน้าที่นำทางและคอยดูแลอย่างดี ที่สำคัญเราต้องช่วยกันเก็บขยะ และควรสร้างขยะให้น้อยที่สุด ดูแลทรัพยากรธรรมชาติเป็นอย่างดี
ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับการมาเที่ยวทุ่งโนนสน
- ข้างบนนี้ มีสัญญาณโทรศัพท์ AIS กับ ทรู เล็กน้อยบางจุดใกล้แคมป์
- ไม่มีห้องน้ำ ก็หามุมตามธรรมชาติและกลบให้มิดชิด
- ค่าธรรมเนียมเข้าอุทยานฯ คนละ 40 บาท ค่าค้างแรมในอุทยานฯ คนละ 30 บาท
- ค่าเจ้าหน้าที่นำทางและดูแล 1,500 บาท ต่อหนึ่งกลุ่ม
- ค่าลูกหาบหนึ่งคน 1,500 บาท แบกน้ำหนัก 20 กิโลกรัม
- ค่ารถกระบะรับ-ส่ง จากหน่วยฯ ไปจุดเริ่มเดิน 1,300 บาท
- ติดต่อที่ อช.ทุ่งแสลงลวง หน่วยฯ สล.12 โทร. 0821675346
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply