ออนซอนสะออนเด้ นครพนม เมืองที่มีความสุขที่สุด สุขในทุกด้าน ทั้งวัฒนธรรม ประเพณี อาหาร ทิวทัศน์ หลังจากได้มีโอกาสไปเที่ยวนครพนมหลายครั้ง เลยจะขอรวบรวม 25 จุดเที่ยวเลาะริมแม่น้ำโขง ที่อยากแนะนำ ได้ไหว้พระธาตุ ได้เที่ยว ได้กิน ได้ฟิน ได้ปั่นจักรยานชมวิวอย่างเพลิดเพลินไม่มีเบื่อ รับรองจะต้องชอบในความเป็นเมืองริมแม่น้ำโขง วิถีชีวิตที่เรียบง่ายข้างสายน้ำ สงบ ร่มเย็น เนิบๆ ช้าๆ จนอยากหยุดเวลาไว้ที่นครพนม และนครพนมยังเป็นเมืองที่ได้ชื่อว่า มี 3 ที่สุด คือ
- ศักดิ์สิทธิ์ที่สุด พระธาตุพนมคู่บ้านคู่เมือง
- สวยที่สุด สะพานมิตรภาพไทย-ลาว 3 นครพนม – คำม่วน
- งามที่สุด ธรรมชาติสวยงาม วิวเรา (ภู)เขาลาว กับวิวทิวทัศน์ริมสองฝั่งโขง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/covernakornphanom2021-1.jpg?w=1024)
จะพาเลาะริมแม่น้ำโขงตั้งแต่ อ.ธาตุพนม อ.เมือง อ.ท่าอุเทน ตามถนนหมายเลข 212 ซึ่งห้ามพลาดเมื่อมาเที่ยวนครพนม จะมา 2 วัน หรือ 3 วัน ก็ได้ เลือกที่สะดวก แล้วคุณจะติดใจและมีความสุขกับเมืองเล็ก ๆ นี้ และค้นพบคำว่า สุขที่สุดนครพนม
ศักดิ์สิทธิ์ที่สุด พระธาตุพนมคู่บ้านคู่เมืองนครพนม
01 พระธาตุพนม
พระธาตุพนม ประดิษฐานที่วัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร อ.ธาตุพนม เป็นโบราณสถานอันศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองนครพนม มีอายุเก่าแก่กว่า 2,500 ปี เป็นพระธาตุสำหรับคนที่เกิดวันอาทิตย์ และปีวอก มีความเชื่อกันว่า ถ้าใครได้มากราบไหว้นมัสการพระธาตุพนมครบ 7 ครั้ง จะเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตและจะมีความเจริญรุ่งเรือง จะถือว่าเป็น “ลูกพระธาตุ”
เพจ วัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร พิกัด https://goo.gl/maps/rEEp3CfLKykgohHD7
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/01/apurture.00_35_21_0307.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0654.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5106.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2g0175149.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5123.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0411.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0418.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0417.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5119.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5081.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/dsc04214.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_6854.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/01/vlcsnap-2021-01-10-293.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr7172.jpg?w=1024)
สวยที่สุด สะพานมิตรภาพไทย-ลาว 3 นครพนม – คำม่วน
02 สะพานมิตรไทย-ลาว 3 นครพนม – คำม่วน
ได้ชื่อว่าเป็นสะพานข้ามแม่น้ำโขงที่สวยมากแห่งหนึ่งในประเทศไทย เชื่อมไทย ที่ บ้านห้อม ต.อาจสามารถ อ.เมือง กับประเทศลาว ที่ เมืองท่าแขก แขวงคำม่วน ยาวประมาณ 1.4 กิโลเมตร สวยด้วยวิวเบื้องหน้าคือภูเขาหินปูนน้อยใหญ่สลับซับซ้อนของประเทศลาว ใต้สะพานจะมีสวนสาธารณะเล็กๆ ให้ได้พักผ่อนรับลมเย็นและออกกำลังกาย แล้วยังได้ชมวิวสวยๆไปด้วย ดี๊ดี
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0948.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0934.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0946.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0951.jpg?w=683)
การเดินทาง จากตัวเมืองนครพนม ประมาณ 8 กิโลเมตร มาตามถนนหมายเลข 212 ที่จะไปอำเภอท่าอุเทน จะมองเห็นสะพาน มิตรภาพไทย-ลาวแห่งที่ 3 ถ้าจะไปยังสวนสาธารณะใต้สะพานให้กลับรถไป แล้วเข้าทางใต้สะพาน โดยส่วนตัวชอบวิวตอนเช้าได้เห็นพระอาทิตย์ขึ้นฝั่งลาว แสงสวยมาก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0957.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0959.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7257.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7289.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7268.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7287.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/22ple_7254.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7284.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2m22s782.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7258-1.jpg?w=1024)
งามที่สุด ธรรมชาติสวยงาม วิวเรา (ภู)เขาลาว กับวิวทิวทัศน์ริมสองฝั่งโขง
03 ถนนเลียบชายโขง ชมวิวงาม ลาว-ไทย
ถนนเลาะเลียบชายหาดช่วง วัดพระอินทร์แปลง ชุมชนบ้านใต้ ผ่านหาดท้ายเมืองหรือหาดทรายทองศรีโคตรบูร จนถึงแขวงทางหลวง ขอบอกว่าต้องห้ามพลาดที่จะมาเดินเล่นรับลมเย็น ชมวิว หรือจะมาปั่นจักรยาน หรือวิ่งออกกำลังกายก็ แบ่งแนวฟุตบาท ทางปั่นจักรยาน ทางรถยนต์ชัดเจน แล้วก็มีไฟส่องสว่างอีกด้วย ซึ่งถนนนี้เป็นโครงการ ถนนเลียบชายหาด สายนครพนม-ธาตุพนม เฟสแรกคือจุดนี้และเปิดใช้งานเรียบร้อย
ทางลงสำหรับรถยนต์และมอเตอร์ไซค์อยู่ข้างสวนเทิดพระเกียรติ ระหว่างโรงแรมฟอร์จูนริเวอร์วิว ตรงข้ามคลองถม พิกัด https://goo.gl/maps/cAXC2sM2f4uscfjB7
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7292.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7318.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7352.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7314.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0799-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2dsc04303.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7306.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7307.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7305.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0641.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0639.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0634.jpg?w=1024)
04 พญาศรีสัตตนาคราช
พญาศรีสัตตนาคราช เป็นแลนด์มาร์คศักดิ์สิทธิ์สองฝั่งแม่น้ำโขงที่ต้องห้ามพลาด เป็นโบราณสถานและโบราณวัตถุที่สำคัญแหล่งหนึ่งของชาวนครพนม ซึ่ง พญานาค มีความเชื่อและความศรัทธาของพี่น้องชาวไทยและชาวลาวเกี่ยวกับองค์พญานาคที่คอยดูแลปกปักษ์รักษาผู้คนในแถบลุ่มน้ำโขงและองค์พระธาตุพนม จึงจะมีพิธีบวงสรวงพญาศรีสัตตนาคราชในทุกปี มาเมืองนครพนมต้องมาไหว้ขอพรเสริมมงคลให้กับชีวิต จะขอหรือจะบนก็ตามความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7596.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0735.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0759.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_4256.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_4270-1.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0728.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_4436.jpg?w=1024)
05 พระธาตุมรุกขนคร
พระธาตุมรุกขนคร ประดิษฐานที่วัดมรุกขนคร ต.ดอนนางหงษ์ อ.ธาตุพนม เป็นพระธาตุประจำวันเกิดวันพุธ กลางคืน สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2536 เนื่องในวโรกาสที่ในหลวงรัชกาลที่ 9 ทรงครองราชย์ครบ 50 ปี ลักษณะคล้ายพระธาตุพนม แต่มีขนาดเล็กกว่า มีลวดลายสีทองสวยงามอร่าม ด้านในพระธาตุเราสามารถเข้าไปกราบไหว้ได้ เงียบสงบ มานั่งสมาธิสวดมนต์สัก 1 ชั่วโมงจะทำให้จิตใจสงบมากขึ้นนะคะ และมีความเชื่อกันว่าหากใครมานมัสการพระธาตุมรุกขนคร จะได้อานิสงส์ส่งผลให้มีแต่ความเจริญสุขสวัสดิ์ เพิ่มพูนความรัก
พิกัด https://goo.gl/maps/1D6dvV4w4w1u6kGe6
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5171.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0697.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0691.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0694.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/01/ple_0661.jpg?w=770)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0668.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/img_20200729_083435-1.jpg?w=734)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_6924-1.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5166.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5170.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5165.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5164.jpg?w=1024)
06 พระธาตุนคร วัดมหาธาตุ
พระธาตุนคร เป็นพระธาตุประจำวันคนเกิดวันเสาร์ ประดิษฐานที่วัดมหาธาตุ ถ.สุนทรวิจิตร ต.ในเมือง อ.เมือง อยู่ริมแม่น้ำโขง ซึ่งบอกเลยว่าไหว้พระธาตุนี้แล้วก็จะได้เห็นวิวและบรรยากาศริมแม่น้ำโขงด้วย แค่เดินข้ามถนนไป
* พิกัด https://goo.gl/maps/epqRUG7PYk9CV3vo6
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_0837.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr0073.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr0078.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr0072.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0824-1.jpg?w=1024)
แล้วที่วัดมหาธาตุนี้ ก็จะเป็นจุดที่ใส่บาตรพร้อมกับรับแสงแรกของวัน เริ่มต้นวันใหม่ที่ดี โดยพระจะออกมากบิณฑบาต เวลา 5.45 น. ของทุกวัน เตรียมของมาทำบุญใส่บาตร จากนั้นก็ได้เดินออกกำลังกายชมพระอาทิตย์ขึ้นจากฝั่งลาวที่สวยงาม เบิกบานแจ่มใสสบายใจเลยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7491.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7494.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7468.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2g0275605.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/g0285626.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7875.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7523.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7519.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7862.jpg?w=1024)
07 เส้นทางปั่นจักรยานริมโขง
กิจกรรมปั่นจักรยานเที่ยวชมบรรยากาศริมแม่น้ำโขงนี้ เป็นสิ่งที่ไม่ควรพลาดเช่นกันนะคะ ได้ปั่นเที่ยวชิลๆ ได้ออกกำลังกาย แวะชมแวะถ่ายรูปแลนมาร์คต่างๆ ร้อนก็แวะเข้าคาเฟ่จิบกาแฟเย็นชื่นใจ เหนื่อยก็พักรับลมเย็น ที่เค้าพูดกันว่า นอนนครพนม 1 คืน อายุยืน 1 ปี แต่ถ้าอยากอายุยืนกว่านี้ ต้องรีบตื่นแต่เช้าลุกขึ้นมาทำบุญใส่บาตร แล้วก็ออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน สูดอากาศสดชื่นริมโขง รับประกันความฟินอายุยืนยาว สำหรับเรานั้น เริ่มต้นปั่นตั้งแต่หน้าวัดมหาธาตุ ไปจนถึง อุโมงค์นาคราช จับระยะทางด้วยแอพได้ไปกลับ 12 กิโลเมตร เบาๆ ชิลๆ สบายมาก หรือไม่ปั่น จะสะดวกวิ่ง หรือเดิน ก็เพลินเพลินดีต่อกายและใจทั้งนั้นค่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7557.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7562.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7574.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7551.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5659.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/22ple_7541.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7457.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7879.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7886.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5744.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2g0365704.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2g0385771.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2g0375731.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7641.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7711.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7000.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7002.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_6984.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_6983.jpg?w=1024)
08 อุโมงค์นาคราช
เมื่อได้ปั่นจักรยานเที่ยวเลาะริมโขงแล้ว ก็ต้องได้ปั่นเข้าไปที่อุโมงค์นาคราชนี้ด้วยนะคะ อุโมงค์นาคราชเปรียบดังตัวพญานาคเลื้อยอยู่ริมฝั่งโขง ให้เราปั่นไปลอดท้องพญานาคเพื่อความเป็นสิริมงคล เป็นสะพานเหล็กสำหรับปั่นจักรยานจะอยู่ช่วงหนองแสง ยาวไปจนถึงหน่วยเรือรักษาความสงบเรียบร้อยตามลำน้ำโขง กองทัพเรือ ยาวประมาณ 300 เมตร แล้วสุดหางพญานาคก็จะมีคาเฟ่ Cafe’ der Kong สามารถแวะได้ เป็นคาเฟ่ที่มีระเบียงชมวิวแม่น้ำโขงได้อีก
พิกัด https://goo.gl/maps/4igGwi6aLQjKyKEs9
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr0201.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0969.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7694.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/g0056969-1.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7695.jpg?w=1024)
09 หอนาฬิกาเวียดนามอนุสรณ์
หอนาฬิกาเวียดนามอนุสรณ์ เป็นแลนด์มาร์คอีกจุดที่มานครพนมจะต้องมาเช็คอินถ่ายรูปและต้องผ่านแน่นอน เพราะเป็นจุดเริ่มต้นของถนนคนเดิน สร้างโดยชาวเวียดนาม เมื่อปี พ.ศ.2503 สร้างไว้เป็นอนุสรณ์แก่ชาวนครพนม เมื่อครั้งที่ย้ายกลับประเทศเวียดนาม จากที่ฝรั่งเศสพ่ายแพ้ในสงครามเดียนเบียนฟู ที่ชาวเวียดนามได้ลี้ภัยมาอาศัยในนครพนม เมื่อสงครามจบลงได้ร่วมกันสร้าง หอนาฬิกา ขึ้นเพื่อระลึกถึงความมีไมตรีของคนนครพนมและคนไทย ไว้เป็นอนุสรณ์เพื่อเป็นการขอบคุณและมีไมตรีจิตของคนไทย
พิกัด https://goo.gl/maps/ohCfhZ3byuTmN73f6
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/22ple_0852.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5339.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0922.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7057.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0868.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7061.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2dsc04253.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7646.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr0126.jpg?w=1024)
10 Street art สตรีทอาร์ต นครพนม
Street art สตรีทอาร์ต นครพนม มุมถ่ายรูปเช็คอินสุดคลาสสิคในตัวเมือง ซึ่งก็จะอยู่ใกล้กับหอนาฬิกาเวียดนามอนุสรณ์ นครพนมก็ชิค ๆ มีความอาร์ตนะเธอ เดินถ่ายภาพสตรีทอาร์ตเท่ ๆ กับลายกราฟิตี้เก๋ ๆ ถึงแดดจะร้อนก็ต้องทนโพสท่าถ่ายรูป ^_^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr0132.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7722.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7731.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7085.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5384.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7647.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5342.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5353.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7095.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7102.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7667.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7128.jpg?w=1024)
11 ถนนคนเดินหอนาฬิกา
ถนนคนเดินนครพนม มีทุกเย็นวันศุกร์ เสาร์ และอาทิตย์ อยู่ตรงหอนาฬิกา ถ.สุนทรวิจิตร ก็เลยจะเรียกว่า ถนนคนเดินหอนาฬิกา มีทั้งของกิน อาหารพื้นบ้านอีสาน ของใช้ เสื้อผ้าพื้นเมือง อีกมากมายให้คึกคัก บางวันก็มีดนตรีพื้นบ้านมาเล่น ม่วนคักม่วนหลาย นอกจากมาเดินตลาดกลางคืนแล้ว ก็ยังออกไปรับลมชมวิวสะพานชมวิว สวรรค์ชายโขง-เทพประทานพร ได้ เพราะช่วงเย็นมีเปิดโคมไฟถ่ายรูปสวยงาม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7354.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7801.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7749.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_4408.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7780.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/img_20201128_195407.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7363.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7783.jpg?w=765)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7365.jpg?w=730)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7761.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/img_20201018_200048.jpg?w=1024)
12 พิพิธภัณฑ์จวนผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม หลังเก่า
พิพิธภัณฑ์จวนผู้ว่าฯ หลังเก่า ตั้งอยู่ริมฝั่งแม่น้ำโขง ถ.สุนทรวิจิตร อ.เมือง จ.นครพนม อายุเก่าแก่กว่า 100 ปี เดิมเคยเป็นทรัพย์สินของ พระยาอดุลยเดชสยามเมศวรภัคดีพิริยพาหะ หรือ อุ้ย นาครทรรพ ที่เป็นผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนมคนแรก ได้ขายจวนหลังนี้ให้กระทรวงมหาดใช้เป็นจวนผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม ก่อสร้างในปี พ.ศ. 2455 – 2457 เป็นตึก 2 ชั้น ทรงจั่ว ก่ออิฐถือปูน หลังคามุงกระเบื้องไทย ชั้นล่างปูกระเบื้องซีเมนต์ พื้นชั้นบนปูกระดานไม้เข้าลิ้น สร้างด้วยอิฐดินเผาสมัยโบราณ สวยงามด้วยศิลปะโคโลเนียลแบบตะวันตก ได้รับอิทธิพลรูปแบบการก่อสร้างจากฝรั่งเศสในช่วงสมัยสงครามอินโดจีน ปัจจุบันจัดตั้งเป็นพิพิธภัณฑ์และปรับปรุงให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวทางประวัติศาสตร์ที่สำคัญของจังหวัดนครพนม และมีนิทรรศการ “ภาพเล่าเรื่อง” ในอดีตของเมืองนครพนม
เปิดทำการทุกวันพุธ – วันอาทิตย์ เวลา 09.00 – 17.00 น.
พิกัด https://goo.gl/maps/ZkicwSfoWGPmtQFA7
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7704.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/img_7440.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7708.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7710.jpg?w=1024)
13 วัดนักบุญยอแซฟ บ้านคำเกิ้ม
วัดนักบุญยอแซฟ บ้านคำเกิ้ม Saint Joseph Ban Kham Term Church หรือ โบสถ์เก่าคำเกิ้ม ตั้งอยู่ บ้านคำเกิ้ม ต.อาจสามารถ อ.เมือง มาถึงก็เห็นถึงความเก่าและขลัง ตั้งตระหว่านบนสนามหญ้า เป็นวัดคาทอลิกที่เก่าแก่ที่สุดในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ สร้างโดยคุณพ่อเฟรสแนล พระสงฆ์คณะมิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีส (MEP) เมื่อ พ.ศ. 2447 มีลักษณะเป็นสถาปัตยกรรมแบบผสมระหว่างตะวันตกกับตะวันออก โครงสร้างผนังก่ออิฐถือปูนแบบยุโรป แต่โครงหลังคาทำด้วยไม้และหลังคามุงไม้แป็นเหมือนบ้านชาวอีสานสมัยนั้น บานหน้าต่างด้านล่างกรุกระจก 6 ช่อง เปิดออกรับลมได้ ส่วนหน้าต่างบนยอดโบสถ์ แต่เดิมกรุกระจกสี 4 ช่อง ตอนนี้เริ่มผุพังไปตามเวลา ตัวโบสถ์เคยถูกเผา แล้วก็มีการบูรณะซ่อมแซม เพื่อเก็บไว้เป็นอนุสรณ์สำหรับชนรุ่นหลัง
พิกัด https://goo.gl/maps/gE4LhZotd6QMJ8QW9
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_6939.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_6943.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_6951.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5186.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5228.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5278.jpg?w=1024)
14 พระธาตุท่าอุเทน
พระธาตุท่าอุเทน ตั้งอยู่ที่ที่วัดท่าอุเทน อ.ท่าอุเทน และตั้งอยู่ริมแม่น้ำโขง ห่างจากตัวเมืองนครพนมประมาณ 30 กิโลเมตร เป็นพระธาตุประจำวันเกิดวันศุกร์ เป็นเจดีย์ก่ออิฐถือปูนรูปสี่เหลี่ยม จำลองมาจากพระธาตุพนมแต่มีขนาดเล็กและสูงกว่า บริเวณฐานและชั้นเรือนธาตุมีลายปูนปั้นที่งดงาม พระธาตุท่าอุเทนหันไปทางทิศเหนือของพระธาตุพนม ตรงกับทิศประจำของพระศุกร์ เชื่อกันว่าผู้ที่ไปนมัสการพระธาตุ จะส่งผลให้ชีวิตมีแต่ความเจริญรุ่งโรจน์ เปรียบเหมือนพระอาทิตย์ขึ้นยามอรุณรุ่ง
พิกัด https://goo.gl/maps/LacBv3BiKeDHaTD28
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/img_20200729_115142.jpg?w=769)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/gopr5562.jpg?w=759)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/img_20201127_151456.jpg?w=769)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7232.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/img_20201127_152456.jpg?w=759)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7229.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7230.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7222.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/ple_7225.jpg?w=683)
15 วัดศรีบุญเรือง ไชยบุรี
วัดศรีบุญเรือง เป็นวัดเก่าแก่เมืองไชยบุรี อยู่ที่ บ้ายไชยบุรี ต.ไชยบุรี อ.ท่าอุเทน หรือ วัดเหนือ อยู่ริมฝั่งแม่น้ำโขง เป็นวัดที่ตั้งอยู่ในบริเวณเมืองเก่าไชยบุรี เดิมชื่อเมือง ไชยสุทธ์อุตมบุรี หรือ เมืองไชยะบุรี เป็นเมืองที่มีประวัติศาสตร์มายาวนานกว่า 200 ปี แต่ยังคงมีโบราณสถานที่สำคัญหลงเหลืออยู่ คือ สิม แต่มีสภาพอิฐปูนเปื่อยยุ่ยเกือบหมด
พิกัด https://goo.gl/maps/dAVh1nrfg5d5o3rB8
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2dsc04268.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7162.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7166.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7170.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7201.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7182.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7202.jpg?w=1024)
16 วัดกลางเมืองไชยบุรี
วัดกลางเมืองไชยบุรี หรือ วัดมหาอุตมนันทอาราม อยู่ไม่ไกลจากวัดศรีบุญเรือง ปัจจุบันเป็นวัดร้างที่มีความเก่าแก่มาก สร้างในปี พ.ศ.2357 ตั้งอยู่ริมแม่น้ำโขง บ้านไชยบุรี ต.ไชยบุรี อ.ท่าอุเทน ซึ่งเป็นหมู่บ้านที่มีแม่น้ำสงครามซึ่งมีสีเขียวไหลมาบรรจบกับแม่น้ำโขงที่มีสีปูนที่บริเวณปากน้ำไชยบุรี เป็นปรากฎการณ์ทางธรรมชาติที่น่าสนใจมาก ถือว่าเป็นจุดเด่นของไชยบุรีนี้ด้วยค่ะ
โบราณสถานสำคัญในวัดกลางเมืองไชยบุรี คือ สิม และเจดีย์ โดย สิมวัดกลางไชยบุรี สร้างปี พ.ศ.2479 ลักษณะเป็นทรงพื้นถิ่นอีสานตะวันตกโดยช่างญวน ส่วนเจดีย์ สร้างในปีพุทธศตวรรษที่ 25 ลักษณะสถาปัตยกรรมเป็นทรงบัวเหลี่ยมในผังสี่เหลี่ยมจตุรัส เอกลักณ์ของวัดกลางไชยบุรี คือเป็นสิ่งก่อสร้างในสมัยต้นรัตนโกสินทร์ที่แสดงความสัมพันธ์ระหว่างอีสานล้านช้างและกรุงเทพฯ
หากมาเที่ยว อ.ท่าอุเทน หรือมาไหว้พระธาตุท่าอุเทน อยากแนะนำให้เลยมาอีกนิดหน่อยได้เที่ยวชมวัด และโบราณสถานที่เก่าแก่ของนครพนม
พิกัด https://goo.gl/maps/THN615BKsaNYcG8R8
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5542.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5538.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5540.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7212.jpg?w=765)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5557.jpg?w=1024)
17 คาเฟ่ 76A The Space
ร้านคาเฟ่ริมโขง 76A The Space ชิคๆ แนวๆ ด้วยอาคารเก่าในสไตล์เฟรนช์โคโลเนียล ที่ดัดแปลงมาเป็นคาเฟ่ได้เก๋ไก๋อาร์ตๆ อย่างลงตัว มีเครื่องดื่มและเบเกอรี่ ด้วยร้านตั้งอยู่ริมแม่น้ำโขง ก็จะวิวดี สวย บรรยากาศฟิลกู้ด เหมาะมากที่จะมานั่งชิลดูวิวแม่น้ำโขงในตอนบ่ายที่แดดร้อน เราปั่นจักรยานมาเรื่อยๆ ก็ได้แวะพักที่คาเฟ่นี้พอดีค่ะ ขอบอกว่าช็อคโกแลตเย็นเค้าเข้มข้นอร่อยนะคะ
เพจ 76A The Space เปิดทุกวันเวลา 07.00-18.00 น.
พิกัด https://g.page/76ATheSpace?share
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201128_141830.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5786.jpg?w=1024)
ที่ร้าน 76A The Space นี้ เน้นที่จะอนุรักษ์โครงสร้างเดิมเอาไว้ ทั้งประตูบานเฟี้ยม บานหน้าต่าง กระเบื้องดินเผาที่ใช้มุงหลังคาก็ทำเหมือนของเดิมทั้งหมด
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5782.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5785.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7683.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5803.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7689.jpg?w=1024)
18 บ้านกูบา GooBa House
“บ้านกูบา” หรือ GooBa House คือ บ้านพักของนายช่างใหญ่ชาวเวียดนาม อาคารมีรูปแบบสถาปัตยกรรมตะวัน ตกสไตล์เฟรนช์โคโลเนียลที่งดงาม ตัวอาคารได้รับการปรับปรุงซ่อมแซมและตกแต่ง เพื่อเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่บอกเล่าเรื่องราวของนครพนม เป็นคาเฟ่และร้านขายของที่ระลึกของฝาก แวะมาถ่ายเที่ยวถ่ายรูปได้
เพจ GooBa House Nakhon Phanom กูบาเฮ้าส์
พิกัด https://goo.gl/maps/gwDuBWRLgZkKTjfb6
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5809.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5811.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5814.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7699.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7698.jpg?w=707)
19 Pop Cafe
Pop Cafe ร้านคาเฟ่เล็กๆ ที่ตกแต่งเป็นเอกลักษณ์ จัดร้านได้สวย แวะมาพักเหนื่อยจากการปั่นจักรยานได้ ร้านนี้กาแฟ ชาเขียว โกโก้ เมล็ดนอก ครัวซองเค้าก็มีด้วยนะ ตั้งอยู่ถนนศรีเทพ ใกล้กับหอนาฬิกา และใกล้กับริมแม่น้ำโขง ที่นี่ชั้นบนยังเป็นที่พักด้วย ราคาห้องไม่แพงด้วยนะคะเราเคยพักแล้วแต่ก็ลืมถ่ายรูปมา 🙂 และทำเลดีมากถือว่าสะดวกกับการเดินทาง ใกล้แหล่งท่องเที่ยวแล้วเดินเที่ยวได้
เพจ POP Cafe
พิกัด https://g.page/Popcafe_nkp?share
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_4290.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr0483.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr0519.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr0518.jpg?w=1024)
20 Babe Tea Bar
ละเว้นกาแฟ ก็กิมานชานมไข่มุกกันบ้าง หายเหนื่อยเลยค่ะเมื่อร่างกายขาดน้ำตาล อิอิ ร้านอยู่ใกล้กับหอนาฬิกาและ street art นครพนม แล้วยังติดแม่น้ำโขงอีกด้วย
พิกัด https://goo.gl/maps/z1YFZDHE5MiyxniXA
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5756.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7650.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5749.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5754.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7661.jpg?w=1024)
21 76A The Club
เข้าคาเฟ่กันต่อ 76A The Club คาเฟ่โมเดินสีขาว มีความมินิมอล น้อยแต่เก๋ เจ้าของเป็นสถาปนิกออกแบบร้านเอง ก็ว่าอยู่ ^^ มีมุมถ่ายรูป หรือจะมานั่งคุยงาน อ่านหนังสือก็เหมาะมาก มีทั้งห้องแอร์และ outdoor หน้าร้านมีตู้ไปรษณีย์สีแดงเด่นสง่า อยู่ตรงข้ามลานคนเมือง ที่เป็นถนนคนเดินหอนาฬิกานะคะ
เพจ 76A The Club เปิดวันจันทร์ – วันพฤัสบดี เวลา 09.00-18.00 น. วันศุกร์ – วันอาทิตย์ เวลา 10.00-18.00 น.
พิกัด https://goo.gl/maps/3zKoFbK96WiGJZLV8
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201127_113529.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201127_111837.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5392.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5402.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7139.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7141.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7145.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7153.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7151.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7129.jpg?w=1024)
22 Cafe Le Landmark
ณ จุดนี้ คาเฟ่นี้ก็ได้อารมณ์เหมือนอยู่ที่เมอไลอ้อนประเทศสิงคโปร์ ได้ชมวิวแม่น้ำโขงกับพญาศรีสัตตนาคราช ยิ่งในช่วงพ่นน้ำก็ยิ่งคล้ายด้วยนะคะ บรรยากาศดี บางทีก็คล้ายโซนยุโรป ตั้งอยู่ชั้น 1 ของโรงแรมแลนด์มาร์คนครพนมที่เป็นตึกเก่ามารีโนเวท มีที่นั่ง Outdoor ด้วย เลือกมุมสวยมุมโปรดกันได้เลย นั่งได้ถึงเย็นดูแสงพระอาทิตย์ตกก็ฟิน ไหว้พญาศรีสัตตนาคราชแล้วก็เดินข้ามถนนมานั่งจิบแฟแลวิวได้ค่ะ
เพจ Cafe’ Le Landmark : คาเฟ่ เลอ แลนด์มาร์ค
พิกัด https://g.page/cafelelandmark?share
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201019_153928.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201019_154017.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201019_153954.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7576.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0775.jpg?w=1024)
23 ร้านอาหารเช้า เรือนรับรอง
มาถึงเรื่องอาหารเช้าที่นครพนมกันบ้าง ก็จะมีอาหารที่จะต้องกินเมื่อมานครพนม ร้านเรือนรับรอง นี้อยู่เยื้องกับลานพญาศรีสัตนาคราชนะคะ มาไหว้ตอนเช้าๆ เดินเล่นออกกำลังกาย ก็แวะมากินมื้อเช้าที่นี่ได้เลย บรรยากาศกินมื้อเช้าก็ดี๊ดี ชมวิวแม่น้ำโขงไปด้วย ร้านก็ตกแต่งน่ารักสไตล์อีสาน ใช้ผ้าขาวม้ามาทำผ้าม่านบังแดด เมนูห้ามพลาด ก็ ไข่กะทะ ข้าวเปียกเส้น และข้าวจี่ ที่ไม่ใช่ข้าวเหนียวมาจี่ แต่คือขนมปังเวียดนาม ใส่ไส้หมูยอ กุนเชียงและผัก
พิกัด https://goo.gl/maps/Cau7sc1S6iS2pt4h7
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7608.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201128_075231.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7616.jpg?w=683)
24 ร้านอาหารเช้า Mini Opla& Cafe fin
ขอแนะนำร้านอาหารเช้าที่นครพนมอีกร้านนะคะ ถึงแม้จะไม่ได้อยู่ติดริมแม่น้ำโขง แต่อาหารก็โดดเด่นและอร่อย ส่วนตัวชอบร้านนี้ ได้กินไข่กะทะร้อนมาพร้อมกับหมูหรือเนื้อย่างร้อนๆ ข้าวเปียกหรือต้มเส้นเวียดนาม ขนมปังก็ชอบกรอบอร่อย ชาเย็นก็ดี และก็ยังมีกาแฟดริปเวียดนามอีก
โทร 082-0437969 , 061 – 0969656
พิกัด https://goo.gl/maps/exfXPsuf1bV1aKqe8
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7036.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7028.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7042.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7026-1.jpg?w=761)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7045.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201127_080443.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201127_083225.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201127_084504.jpg?w=1024)
25 Take A Rest
ที่พักหลักร้อยที่วิวดี ทำเลดีมาก ชอบที่นี่มากเลยค่ะ Tak a Rest ป้าอ้อยเจ้าของก็น่ารักเป็นกันเอง อบอุ่น มาพักก็เหมือนมานอนบ้านเลยค่ะ แต่ห้องจะมีแค่ 4 ห้อง ห้องที่ติดถนนมีระเบียงแค่ 2 ห้อง อาจจะต้องรีบจองไว้ล่วงหน้าเนิ่นๆ เนอะ แล้วยังใกล้กับวัดมหาธาตุ ที่พระออกมาบิณฑบาต เราก็ตื่นเช้าไปทันแน่นอนเพราะห้องพักตรงระเบียงรับแสงอาทิตย์ตอนเช้าเต็ม ๆ ตื่นสายไม่ได้แดดแยงตา ตัวช่วยให้ตื่นเช้า ชีวิตดี๊ดีนะคะ
เพจ Take A Rest At Nakhon Phanom
พิกัด https://goo.gl/maps/kgLyDD4JGmN3nLux7
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201127_085315.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201127_085414.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_7638.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/takearestroom.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5691.jpg?w=1024)
หน้าที่พักวิวแม่น้ำโขงเพียงแต่เดินข้ามถนนมาเองค่ะ ดีเนอะ 🙂
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5824.jpg?w=1024)
และขอเพิ่มเติม นครพนม จากเมืองที่มี 3 ที่สุด ศักดิ์สิทธิ์ สวย และงาม ที่สุดแล้ว สุดที่ 4 ก็คือ รอยยิ้ม ที่มีความสุขที่สุด ยิ้มง่ายๆ ยิ้มบ่อยๆ ยิ้มจากใจที่สุด 🙂
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0603.jpg?w=1024)
” นครพนม พระธาตุพนมค่าล้ำ
วัฒนธรรมหลากหลาย
เรณูผู้ไท เรือไฟโสภา งามตามฝั่งโขง “
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2ple_0836.jpg?w=1024)
ครบ 25 จุดเที่ยวนครพนมที่เราแนะนำ ที่นำเสนอและรีวิวไปทั้งหมดนั้น ได้เห็นถึง 3 ที่สุดของนครพนม หวังว่าทุกคนที่ผ่านมาอ่านจะมีความสุขตามเราไปด้วยนะคะ กับคำว่า สุขที่สุดนครพนม ก็ไม่ยากที่เราจะมีความสุขได้ ให้โอกาส นครพนม เมืองเล็กๆ ริมแม่น้ำโขง ที่อบอุ่น ได้เข้าไปอยู่ในใจและเป็นหนึ่งในการเดินทางมาเที่ยวพักผ่อนรับพลังบวกนะคะ อยากให้มาเที่ยวมาสัมผัสที่นครพนมด้วยตัวเอง สะสมความสุขในปัจจุบัน ให้เป็นอดีตที่ดี ใช้ชีวิตให้มีความสุขในทุกขณะ
ขอฝากบทความ ไหว้ 8 พระธาตุประจำวันเกิด ที่นครพนม เสริมมงคลให้กับชีวิต ไว้ด้วยนะคะ คลิก
คลิกอ่านรีวิวเที่ยว ถ้ำนาคี เส้นทางศึกษาธรรมชาติสุดอันซีนแห่งแดนอีสาน นครพนม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201016_091430.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2img_20201126_083148.jpg?w=1024)
การเดินทางมาเที่ยวนครพนม เลือกจะมาด้วยรถทัวร์ หรือบินมาก็ได้ แล้วก็เช่ารถขับเที่ยว ส่วนเราเลือกเดินทางมาด้วยเครื่องบิน สายการบิน AirAsia ตรงเวลา ใส่ใจเรื่องความปลอดภัยและดูแลความสะอาดปลอดเชื้ออย่างดี มี 3 เที่ยวบิน เช้า บ่าย เย็น เลือกที่สะดวกทั้งเวลาและราคานะคะ หรือจะจองตั๋วบินพร้อมกับโรงแรมก็ได้ ช่วงมีโปรก็สอยไว้ก่อนล่วงหน้าได้เลย นครพนมมาเที่ยวได้ตลอดทั้งปี เข้าไปส่องไปจองกันได้ที่ www.airasia.com
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/02/2gopr5835-1.jpg?w=1024)
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply