ช่วงหนีร้อนไปพึ่งเย็น นำพาตัวเองเข้าหาธรรมชาติ ปราศจากโลกโซเซียล ในแบบ No Internet พร้อมรับพลังธรรมชาติจาก สายลม สายหมอก ผ่านขุนเขา ที่ ช่องเย็น อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จ.กำแพงเพชร
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8329.jpg?w=1024)
คิดแล้วต้องไปให้ถึง เมื่อธรรมชาติเรียกหา เราก็ขอพากายและใจออกเดินทาง จะว่าไปก็ไม่ใกล้ไม่ไกล และอยากจะแนะนำสำหรับสายเดินป่าเดินเขา สายแค้มปิ้ง มือใหม่มาที่ ช่องเย็น เป็นสถานที่ที่ควรจะมาหนีร้อนเป็นอย่างมาก
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8178.jpg?w=1024)
จากกรุงเทพฯ ใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง ก็มาถึงที่ทำการอุทยานแห่งชาติแม่วงก์ แล้วจากจุดนี้ไปอีก 28 กิโลเมตร ก็ไปถึงลานกางเต็นท์ ช่องเย็น ซึ่งระหว่างทางนั้น จะได้พบกับวิวสองข้างทาง ที่เต็มได้ด้วยต้นไม้ สลับเปลี่ยนกันไปกับ วิวภูเขา ยิ่งเข้าใกล้ก็จะได้สัมผัสลมพัดเย็น ลมพัดแรง เปิดกระจกรับลมสักหน่อย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8225.jpg?w=1024)
ก่อนจะถึง ช่องเย็น จะพบกับจุดชมวิว โมโกจูน้อย แวะลงไปชมวิวถ่ายรูปกันก่อน
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8179_2.jpg?w=1024)
โมโกจูน้อย แน่นอนว่าที่อุทยานแห่งชาติมแม่วงก์ จะมีเส้นทางเดินป่าสุดโหดและจุดชมวิว คือ โมโกจู แต่ตรงนี้ก็มี โมโกจูน้อยให้ได้ชม
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8204-1-683x1024.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8179-1-683x1024.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/20200611160636__mg_0083.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8173.jpg?w=1024)
มาถึงจุดกางเต็นท์ที่ช่องเย็น ที่เป็นจุดสูงสุดของถนนคลองลาน-อุ้มผาง สูง 1,340 เมตรจากระดับน้ำทะเล มีลมพัดเย็นตลอดปีตลอดวันกันเลยค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าจะเย็นได้ขนาดนี้ เรามาช่วงเดือน มิย ตอนเย็นอุณหภูมิ 17 องศาเลยนะคะ ถือว่าหนาว ใครมาก็ต้องเตรียมเสื้อกันหนาวมาด้วย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8233.jpg?w=1024)
ทำไมที่นี่ถึงได้ชื่อว่า “ช่องเย็น” มาถึงก็ร้อง อ๋ออออ เป็นช่องลมระหว่างเขา ทำให้มีลมพัดเย็นตลอดเวลา พัดแรงจนหนาววววว แล้วถ้ามีฝนตกด้วยนะ หนาวสั่นกันเลย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8240.jpg?w=1024)
การมาเที่ยวที่ช่องเย็น สิ่งที่ต้องรู้และเตรียมตัว
- มีห้องน้ำ ห้องอาบน้ำ อ่างล้างจาน
- มีเจ้าหน้าที่คอยดูแล
- มีร้านสะดวกซื้อเล็ๆ มาม่า กาแฟ ได้
- เสื้อกันลม กันฝน กันหนาว พกมาให้พร้อม
- เตรียมไฟฉาย ถุงขยะ สเปย์หรือยากันยุงกันตัวคุ่นมาด้วย ถ้าเดินป่าที่ขุนน้ำเย็นมีทากก็เตรียมถุงกันทากมาด้วย ส่วนเต็นท์ก็ควรมีฟลายชีทป้องกันฝนตกและต้องแข็งแรง เพราะลมแรงจริงๆ
- ถ้าไม่นอนเต็นท์ก็มีห้องพักรับรองได้
สิ่งที่ไม่มี
- สัญญานโทรศัพท์มือถือ ก็ห่างกันสักพักกับโลกโซเซียลนะคะ จะได้มีเวลาอยู่กับตัวเองอยู่กับเพื่อน ครอบครัว หรือกับแฟน
- ไฟฟ้าจะมีจำกัด ในวันที่ไม่มีแดด เพราะด้านบนใช้แผงโซล่าเซล เตรียมพาวเวอร์แบงค์มาให้พร้อม
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8274.jpg?w=1024)
มาถึงก็จัดการกางเต็นท์ หุงหาอาหาร หรือใครจะไปเดินศึกษาธรรมชาติก่อนได้ หรืออยากจะขึ้นไปชมวิวที่ จุดชมวิว ภูสวรรค์ แต่พวกเรา จะขอไปตอนเช้า ดูแสงเช้าชมพระอาทิตย์ขึ้นพร้อมกับทะเลหมอก ( นี่คือสิ่งที่คิด ^^ ) แต่ตอนนี้ขอกินข้าว ล้อมวงเม้าท์ลอยกันก่อน
** ตั้งแค้มป์ล้อมวงกันแล้ว สิ่งสำคัญเรื่องการใช้เสียง อย่าเสียงดังรบกวนคนอื่นและธรรมชาติ และเราต้องดูแลสิ่งแวดล้อม และจัดการขยะให้ดีด้วยนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8338.jpg?w=1024)
ตัดภาพมาตอนเช้า เราเริ่มออกเดินทางไป จุกชมวิวภูสวรรค์ตั้งแต่ 5.30 น. เดินขึ้นจากลานกางเต็นท์ 300 เมตร แต่แอบเหนื่อยจนคิดว่ามันใช่ 300 เมตรจริงเหร๋อ
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8379-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8383-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
ทางเดิน ก็จะขึ้นกันอย่างเดียวเลยนะ มีเหนื่อยนิดหน่อย เพราะตื่นเช้าเกิน อิอิ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/20200612061534__mg_0420.jpg?w=1024)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8314-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/20200612062813__mg_0481-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
บรรยากาศเช้านี้ ก็ไม่ได้เป็นตามสิ่งที่คิดมา (อีกแล้ว) เอออออ คือว่า พระอาทิตย์ไปไหนนะ มีแต่หมอกมาเยอะเลย หมอกก็ลมพัดไปมา สลับให้เราได้มองเห็นวิวกว้างอยู่บ้าง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8288.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/20200612062002__mg_0454.jpg?w=1024)
ก็ยังดีกว่าไม่เห็นอะไรเลย มารับพลังบวกตอนเช้า อากาศบริสุทธิ์ เย็นสบาย
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8333.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8320.jpg?w=1024)
รออยู่นาน พระอาทิตย์ก็ไม่มาให้เห็น รีบลงดีกว่า ไม่รอแล้วก็ได้
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8347-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8354-1-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8350-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
ถ้ามาช่วงฝนตก อย่าลืมพกกระเป๋ากันน้ำติดมาด้วยนะคะ ใบนี้เราใช้ของ Feelfree ตามไปส่องสินค้ากันได้ที่เพจ Feelfree Gear Thailand ถ้าไม่อยากเปียกต้องมีกระเป๋า ถ้าไม่อยากเหงาต้องมีเรา ฮิ้ววววววว … มาในโหมดกันน้ำ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8376.jpg?w=1024)
ระหว่างทางที่เดินลง ก็ฟินกันไป หมอกมาเบาบางให้ชื่นใจอยู่นะ
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8346-1-683x1024.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8339-1-1-683x1024.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/ple_8251-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.welikejourney.com/wp-content/uploads/2021/05/20200611180655__mg_0199-1-1024x683.jpg?resize=1024%2C683&ssl=1)
มุมนี้ระหว่างทางลงค่ะ สวยเลย ลองมโนภาพในหัวนะ ทะเลหมอกเบื้องหน้าฟูๆ กระทบสงแดดอ่อนๆ ตอนเช้า โอ้ยยย ฟินค่ะ แต่เราดวงไม่ดี ไว้มีโอกาสครั้งหน้ามาอีกๆๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8387-1.jpg?w=1024)
ที่ช่องเย็นนี้ ยังมีเส้นทางเดินป่าศึกษาธรรมชาติ ขุนน้ำเย็น อีกที่นะคะ แต่พี่เจ้าหน้าที่บอกว่า ทากเยอะ ได้ยินแค่ชื่อก็สยิวเลยค่ะ เราไม่ได้เตรียมอุปกรณ์มาป้องกันทาก ก็ไว้โอกาสหน้าก็ได้เนอะ ^^
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8409.jpg?w=1024)
เราเจอเจ้านกน้อยตัวนี้ พี่เจ้าหน้าที่บอกว่า มันคือ นกปรอด ที่จะชอบบินมาแถวลานกางเต็นท์ และชอบมาเกาะหน้ารถส่องกระจก รักสวยรักงามเชียว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2021/05/ple_8228.jpg?w=1024)
จบทริป ช่องเย็น 2 วัน 1 คืน ใกล้ๆ กรุงเทพฯ เราก็มาแค้มปิ้ง ใกล้ชิดธรรมชาติในแบบที่รถถึง ชิลๆ สบายๆ ให้ธรรมชาติช่วยบำบัดให้ผ่อนคลาย ชาร์จพลังให้เต็มที่ หาเวลาออกไปกอดป่า กอดเขา กอดธรรมชาติ ให้หายคิดถึงนะคะ คิดแล้วต้องไปให้ถึง เพราะ คิดถึงจึงไปหา
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง : www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : https://www.instagram.com/lingple
Leave a Reply