ความเดิมจากตอนที่แล้ว ตามหาความขาว หนาวเย็น ที่ภูเขาหิมะ ต๋ากู่ปิงชวน : Dagu glacier national park ตอนนี้จะไปฟินกับสีสันของใบไม้เปลี่ยนสีที่ ซงปิงโกว Songpinggou 松平沟 มณฑลเสฉวน Sichuan จีน หลังจากที่เรารับความขาวหนาวเย็นที่ Dagu กันแล้ว เรานอนพักที่เมือง Heishui 2 คืน แผนต่อไปคือ เหมารถให้พาไปเที่ยว Songpinggou แล้วพาไปส่งที่เมือง Maoxian ซึ่งใช้เวลานั่งรถและเที่ยว 1 วันพอ ก็ลุยกันโลด
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/cdscf4731-1.jpg?w=1024)
ใช้เวลาจากเมือง Heishui ประมาณ 3 ชั่วโมงกว่า ก็มาถึง Songpinggou ด้วยราคารถเหมา 600 หยวน รถคันใหญ่คล้ายๆ รถฟอร์จูนเนอร์ ที่นั่งได้ 6 คน ราคาค่ารถก็ต่อกันไปตามที่เราจ่ายไหวเอานะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/gopr0819.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/gopr0821.jpg?w=1024)
ค่าเข้าอุทยานคนละ 70 หยวน แล้วถ้าไม่เดินเที่ยวเอง ก็สามารถนั่งรถกอล์ฟเที่ยวภายในอุทยานได้ ค่ารถกอล์ฟ คนละ 70 หยวน ที่ Songpinggou ก็กว้างใหญ่อยู่นะ ถ้าเดินก็เท่าที่ไหวเนอะ แต่ถ้านั่งรถกอล์ฟก็ได้ทุกจุด เท่าที่มีเวลา โดยพวกเรามีเวลาเที่ยวที่นี่ 4 ชั่วโมง แค่นี้ก็ฟินม๊ากกกกกกกแล้วค่ะ ทำไมเหรอค่ะ ดูรูปยาวๆ กันเลย ก็ไม่รู้จะพูดยังไง แฮะๆ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dscf4632.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/gopr0853.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9346.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9331.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dsc02261.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dscf4730.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9315.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dscf4708.jpg?w=1024)
เราเลือกจะเดิน ก็แอบเหนื่อยนิดหน่อย แต่ถ้าใครมานั่งรถกอล์ฟก็ดีนะคะ นั่งรถไปลงได้ทุกจุดที่เราต้องการ แต่เดินก็ได้ออกกำลังกาย ถ่ายรูปกันเพลินเชียว
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dscf4729.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dscf4726.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9421.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9430.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/1572259909083-01.jpg?w=718)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/gopr0874.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9395.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9328.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9398.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dscf4751.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9449.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dscf4731.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dsc02301.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dsc02246.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9415.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9412.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9411.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9308.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/gopr0858.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/gopr0860.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9451.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9467.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9384.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9462.jpg?w=1024)
แผนที่ท่องเที่ยวใน Songpinggou นะคะ แอบกว้างใหญ่ 1 วันเที่ยวพออยู่
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/img_20191028_131741.jpg?w=1024)
ฟิน หนำใจกันพอยังค่ะ สวยจริงจัง สวยจนลืมเหนื่อย เดินไปถ่ายรูปไปพักไปกินไป หมดเวลาซะแล้ว เดินไปได้เท่าที่ไหว ส่วนคนนั่งรถกอล์ฟก็ฟินได้สุดๆ เช่นกันน่ะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dsc02325.jpg?w=683)
จากนั้นให้รถที่เราเหมามาไปส่งที่เมือง Maoxian ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9481.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9486.jpg?w=1024)
เมือง Maoxian ที่โอบล้อมด้วยภูเขาสูง มันดีมาก สวยมาก เป็นเมืองที่เด่นเรื่องปลูกแอปเปิ้ล สด กรอบ อร่อย มาช่วงเดือนตุลาคมต้องห้ามพลาดกินแอปเปิ้ลสดๆ ซื้อติดตัวไว้กินช่วยเพิ่มพลังงานได้นะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9489.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9279.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9491.jpg?w=683)
เราบอกให้คนขับพาเราไปหาโรงแรมที่พักแถวสถานีรถบัสที่จะไปเมือง Lixian เพื่อไปเที่ยว Bipenggou ที่พักเมืองนี้ถือได้ว่าเยอะ ถูกและก็สะอาดดีด้วยนะคะ แต่เราจำชื่อโรงแรมไม่ได้ แบบว่า เข้าไปส่องดู ถามราคา แล้วโอเคก็พัก เดินข้ามถนนไปก็ถึงสถานีรถบัสแล้วนะคะ
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9500.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/g0220961.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/dscf4855.jpg?w=683)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/ple_9522.jpg?w=1024)
![](https://welikejourney.files.wordpress.com/2019/12/g0250986.jpg?w=1024)
ได้รถบัสเวลา 9.00 น. ค่าตั๋วรถบัสให้เพจ China EASY Ticket จองให้ คนละ 260 บาท แล้วมาที่สถานี ออกตั๋วที่ตู้อัตโนมัติได้เลย จากนั้นก็ติดตามตอนต่อไปคลิกๆ เที่ยว Ganbao Tibetan stone village ก่อนจะ เที่ยว Bipenggou ที่สวยและฟินมากขึ้นไปอีก
* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *
ติดตามและพูดคุยกันต่อได้ที่ Fanpage เที่ยวแล้วยัง
https://www.facebook.com/welikejourney
Email : lingple07@gmail.com
IG : lingple
Leave a Reply